Àgbà Akintola Gumi, tó jẹ́ alága àgbà ìjọba ìsìn Mùsùlùmí ní orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, jẹ́ ọ̀rẹ́ tí ó kún fún àríyànjiyàn. Ọ̀rọ̀ rẹ̀ lè mu ká gbọ́ ohun tí a kò retí láti gbọ́, ó sì lè nínú àwọn àròyé rẹ̀ tó ṣàrà, bẹ́ẹ̀ ni ó sì lè sọ̀rọ̀ àtiṣe. Ṣùgbọ́n ohun kan tó dájú ni pé, kò gbójú fún ẹni kankan.
Ìgbà kan, nígbà tí ó ń sọ̀rọ̀ nípa ìṣoro àwọn Fulani ní orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, ó ní pé ọ̀rọ̀ ṣíṣiṣẹ́ pọ̀ láti yanjú àwọn ìṣoro wọn kò tó púpọ̀. Ó ní a gbọ́dọ̀ rí láti fún wọn ní ìlú tí wọn lè gbé, kí wọn sì lè máa ṣe ọ̀rọ̀ àgbà.
Ìgbà míràn, ó sọ àsọye lórí bí ó ṣe pàtàkì fún àwọn ará Mùsùlùmí láti ṣeé jẹ́ pẹ̀lú àwọn ará Kérésìtẹ́nì. Ó ní àwọn ènìyàn méjèèjì nílò láti wo ara wọn bí àwọn ọmọ ẹbí tí Ọlọ́run dá, kí wọn sì máa bá ara wọn sọ̀rọ̀ tọ́rọ̀.
Gumi jẹ́ ènìyàn tó ń sọ ohun tó bá gbàgbọ́, kódà bí ó bá jẹ́ ọ̀rọ̀ tí kò gbádùn. Ọ̀rọ̀ rẹ̀ lè burú sí wọn tó bá jẹ́ pé wọn kò bá ọ̀rọ̀ rẹ̀ mu, ṣùgbọ́n kò gbójú fún ẹni kankan.
Èyí ni ó jẹ́ kí ó gbajúmọ̀, èyí sì ni ó jẹ́ kí ọ̀rọ̀ rẹ̀ jẹ́ àríyànjiyàn.
Nígbà tí àwọn ènìyàn ń gbọ́ àsọye rẹ̀ lórí Ìgbágbọ́ Mùsùlùmí, wọn máa ń gbọ́ ohun tí wọn kò retí. Ó máa ń sọ àsọye lórí ohun tí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run sọ nípa ìdàgbàsókè àti ìṣèlú. Ó sì máa ń sọ àsọye lórí bóyá àgbà ni ipò tó gbajúmọ̀ jùlọ nínú Ìgbágbọ́ Mùsùlùmí.
Ìgbà kan, ó ní pé ọ̀rọ̀ àgbà kò gbọ́dọ̀ jẹ́ ọ̀rọ̀ tó nínú Ìgbágbọ́ Mùsùlùmí. Ó ní Ìgbágbọ́ Mùsùlùmí yẹ ìwọ̀fà fún àwọn tó bá fẹ́ àgbà tí fún àwọn tó kò fẹ́ àgbà.
Gumi kò bẹ̀rù àríyànjiyàn. Ó máa ń sọ àsọye lórí ohun tí ó ń gbàgbọ́, kódà bí ó bá jẹ́ ọ̀rọ̀ tí kò gbádùn.
Èyí ni ó jẹ́ kí ó gbajúmọ̀, èyí sì ni ó jẹ́ kí ọ̀rọ̀ rẹ̀ jẹ́ àríyànjiyàn.
Ṣùgbọ́n, ó kéré ju ọ̀rọ̀ tí Gumi sọ lọ́wọ́.
Ó jẹ́ ọ̀rẹ́ tó kún fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ohun. Ó jẹ́ ọ̀rẹ́ tó jẹ́ alára, ọ̀rẹ́ tó jẹ́ ọlọ́gbọ́n, ọ̀rẹ́ tó sì jẹ́ ọ̀rẹ́ tó gbádùnmọ̀.
Bí ó bá jẹ́ pé o fẹ́ rí ọ̀rẹ́ tó lè mú kí o ròmírí, tí ó sì lè mú kí o gbádùnmọ̀, Akintola Gumi ni ó yẹ fún ọ.
Kò ní jẹ́ kí o ròrùn, ṣùgbọ́n kò ní jẹ́ kí o fẹ̀ gbà ara rẹ̀ nígbà tí ó bá bá ọ̀rọ̀.
Ṣùgbọ́n wo àwọn àgbà míràn: