Bá a gbọ́ nípa Iṣẹ́ ọjọ́, ohun tí ọpọ̀lọpọ̀ ènìyàn máa ń rò nípa rẹ ni àyọ̀ tí ṣe pataki, nítorí pé ohun tí a máa ń rí ní ìgbà gbogbo ni àwọn àgbà-ọ̀rọ̀ tí ń kọrin tàbí tí ń ṣeré, tàbí àwọn orin tí wọn máa ń gbà á ní orí ìtàgé. Ṣùgbọ́n, ó tó àkókò fún wa láti yọjú àwọn ìrìn àjò fún àyọ̀ tí ń fà wá fún ìgbà díẹ̀ yìí kúrò, kí a sì wo ìṣẹ́ ọjọ́ ti Òpin Gbangba fún ohun tí ó jẹ́ gan-an.
Iṣẹ́ ọjọ́ ni ọjọ́ tí a yàn kalẹ̀ fún àìpẹ́ àwọn òṣìṣẹ́ gbogbo àgbáyé, láti fi ṣe ìrọ́jú àti fún ìgbàgbọ́ àwọn tí wọn ti ṣe àti tí wọn ṣì ń ṣe láti fi gbé àgbàfẹ́ àti ògbòǹ wọn sínú ọgbẹ́ àti ìṣẹ́ yíká. Nígbà tí a bá ṣàgbàfẹ́rọ̀ sí àwọn òṣìṣẹ́ tí a mọ̀ fún àṣeyọrí wọn àti ìbẹ̀rù ẹ̀mí ní orílẹ̀-èdè, ó yẹ ká máa ránti gbogbo àwọn òṣìṣẹ́ mìíràn tí ń ṣiṣẹ́ ṣùgbọ́n kò tíì tó àgbàfẹ́rọ̀ yí. Nítorí pé ìṣẹ́ gbogbo ni ó ṣe pàtàkì, láìka bí ó bá jẹ́ ọ̀rọ̀ ọwó tàbí kò jẹ́ ọ̀rọ̀ ọwó.
Nígbà tí a bá wo àwọn àròsọ̀ ọ̀rọ̀ Yorùbá, ọ̀rọ̀ kan tí ó sábà máa ń fara hàn ni pé, "Ìṣẹ́ ọlọ́wọ́ kò gbé ọ̀rọ̀, ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ ló ń gbé iṣẹ́ ọlọ́wọ́." Ẹ̀kúnréré tí a fi ṣe iṣẹ́ ni ó ń rí, tí ó sì ń déédédé ọ̀rọ̀ rere fún oníṣẹ́ náà. Nígbà tí ọ̀rọ̀ rere bá tóbi, ìgbàgbọ́ yẹ́ àti ìgbàgbọ́ ọ̀rọ̀ náà yẹ́ àti ìgbàgbọ́ ọ̀rọ̀ Yorùbá kan tí ó dáa, tí ó sì ń kọ́ wa pé, "Ọ̀gbọ́n tí a bá fi ṣe iṣẹ́, ilé ọ̀gbọ́n yìí ni ó mọ́lẹ́." Ìgbàgbọ́ àti ẹ̀kúnréré ni ó ma ń ṣe okùn tí ó ń gbe ẹni náà lọ sí ilé ìmọ́.
Ní Iṣẹ́ ọjọ́ 2024, jẹ́ kí a gbàgbé àwọn ayọ̀ ní ẹ̀gbẹ́ kan, tí a sì wo iṣẹ́ àti àwọn tí ń ṣe wọn. Jẹ́ kí a gbé àwọn tí ṣiṣẹ́ ọ̀rọ̀ ni lórí pẹpẹ, kí a sì fi ẹ̀kúnréré gbẹ̀ àwọn tí ń fi ọgbọ́n àti ìgbàgbọ́ ṣe iṣẹ́ yí. Kí a sì gbàgbé oniṣẹ́ òṣòfò tí ó ń lọ àti wá fún ọ̀rọ̀ ọwó, tí a sì wo oniṣẹ́ ògbọ́ntọ́ típ ń lo ọgbọ́n rẹ láti ya ibi káàánú. Nígbà tí ìṣiṣẹ́ bá jẹ́ jẹ́ jẹ́, ilé yọ̀nbẹ́ fún ọ̀rọ̀ ọwó yáká máa gbọǹgbọǹ.
Nítorí náà, nígbà tí ọjọ́ Iṣẹ́ ọjọ́ 2024 bá dé, jẹ́ kí a gbàgbé àwọn èrè fún àyọ̀ tí ó kéré sí ẹ̀gbá, tí a sì fi ọkàn gbogbo wa gbẹ̀ àwọn tí ń ṣe iṣẹ́ nítorí ẹ̀kúnréré àti ìgbàgbọ́ tí ó wà nínú ọkàn wọn. Ìṣẹ́ gbogbo ni ó ṣe pàtàkì, láìka bí ó bá jẹ́ tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ ọwó tàbí kò jẹ́ ọ̀rọ̀ ọwó. Jẹ́ kí ọjọ́ Iṣẹ́ ọjọ́ tí ń bò yìí jẹ́ àmì ìgbàgbọ́ àti ẹ̀kúnréré, tí yóò sì sún wa sí ìgbà láti fi ìgbàgbọ́ àti ẹ̀kúnréré ṣe ohun gbogbo tí a bá ń ṣe.
Èkó ṣó, èkó ṣó, èkó tùn wá.