Iru Òrò Tí NCC N Ṣe Lóde Òní




Ó gbagbín mi pé ò̟gbọ́n tó pò sí gbogbo ilé Yorùbá lori ò̟ràn NCC. Èmi gan-an lẹ́yìn àwọn tó ní ìmò̟ púpọ̀ nípa ilé-iṣẹ́ yìí, àti àwọn ohun tó ti ṣe nínú gbogbo àgbàáyé.
NCC, tí ó túmọ̀ sí Nigerian Communications Commission, jẹ́ ilé-iṣẹ́ ìjọba àgbà tó ń ṣe aṣẹ lórí àgbà àti àwọn ilé-iṣẹ́ tẹlifóònù míràn ní orílẹ̀-èdè Nàìjíríà. Ó di mímọ̀ láàárín gbogbo ènìyàn nígbà tí ó kọ́ jáde tí ó sì ṣètò kí gbogbo àwọn ilé-iṣẹ́ tẹlifóònù máa fi ṣe bí ìgbésí-ayé ṣe rí, tí ó sì ti mú kí àwọn ilé-iṣẹ́ yìí dá wọn lójú.
Kí ló ṣẹlẹ̀ lórí ṣíṣètò náà? Nígbà kan rí, àwọn ilé-iṣẹ́ tẹlifóònù ń gba ìdàgbàṣe ọ̀pọ̀lọpọ̀ jù lọ nígbà tí gbogbo ènìyàn ń lo ètò tí wọn fi ṣètò. Àwọn ènìyàn tó ń lo ètò yìí kò ní ìdàrọ̀jìn tàbí kò fi béèrè àkọsílẹ̀ wọn létí rárá, nítorí èyí, ilé-iṣẹ́ tẹlifóònù yìí fi ń gba ọ̀pọ̀lọpọ̀ owó jù.
NCC rí àṣírí wọn ṣí, ó sì dá wọn lóhùn pé kí wọn má ṣe lọ́hùn tó bá púpọ̀ jù nígbà tí àwọn ènìyàn ń lo ètò tí wọn fi ṣètò. Lẹ́yìn tí èmi kan kọjá wọn, àwọn ilé-iṣẹ́ yìí fi kọ́kọ́ kà á sí àgbà, tí ó sì jẹ́ kí iléeṣẹ́ wọn dá wọn lárugẹ, Nítorí èyí, gbogbo ènìyàn nílé Yorùbá máa ń gbàgbọ́ pé NCC jẹ́ ilé-iṣẹ́ tó ṣiṣẹ́.
Nígbà tí àwọn ènìyàn kò tíì fọgbọ́n tó, ṣugbọ́n wọ́n fi ń lo ètò náà, ọ̀rọ̀ tí wọn ń gbọ́ nígbà tí wọ́n ń lo ètò náà kò tíì púpọ̀ tó, tí gbogbo ọ̀rọ̀ tí wọ́n ń gbọ́ sì kò yé gbogbo ènìyàn rárá. Àmọ́, nísinsinyí tí ọ̀rọ̀ tí wọ́n ń gbọ́ nígbà tí wọ́n ń lo ètò náà ti pọ̀ síi, tí ọ̀rọ̀ tí wọ́n ń gbọ́ sí kò tíì yé gbogbo ènìyàn rárá, àwọn ènìyàn kò sì tíì gbàgbọ́ ìlànà tí wọn ṣe.
NCC kò dúró síbẹ̀, ó ṣì ń ṣe ohun tó ga jù lọ nínú gbogbo ilé-iṣẹ́ mìíràn tó wà ní Nàìjíríà. Ó ti ṣe àkọsílẹ̀ fun àwọn ilé-iṣẹ́ tẹlifóònù, ó sì ti fi àwọn ìlànà lélè́ fún àwọn ilé-iṣẹ́ tẹlifóònù, kí àwọn ilé-iṣẹ́ yìí máa ṣe ìṣẹ́ wọn, tí gbogbo ènìyàn máa gbàgbọ́ wọn.
Èmi gan-an lajúmọ́ tí NCC jẹ́ ilé-iṣẹ́ tí ó ṣiṣẹ́, ilé-iṣẹ́ tí ó ń ṣe ohun tó bá gbogbo ènìyàn nílé Yorùbá mu. Ilé-iṣẹ́ tí ó ṣe adúró fún ètò-òrọ̀ gbogbo ènìyàn nílé Yorùbá.