Ise Olupin Nigeria: Ẹ̀kúnréré Tí Ṣe Pàtàkì




Nígbà tí o bá gbọ́ nípa ìgbàgbọ́ ti àwọn ènìyàn nípa ọ̀rọ̀ àṣàlẹ̀, ìgbàgbọ́ tí wọ́n ní kéré jù lọ̀ ni pé Wọ́n kò rí abó tí wọn lè gba, eyi tí o mú kí wọn kó àwọn abó tí kò tọ̀ ní ọ̀rọ̀, tí wọ́n sì gbàgbọ́ pé, jákèjádò ìgbésí ayé wọn, tí wọn bá ní àwọn abó yìí, Ọlọ́run yóò wo àwọn, tí ó sì bù kún wọn nípasẹ̀ àǹfààní tí wọn yóò rí, bẹ́ẹ̀ ni ọ̀ pọ̀ nínú àwọn àgbà ilé-ẹ̀kọ́ tí wọ́n ní ìgbàgbọ́ tí kò tọ̀ nípa oríṣiríṣi àǹfààní tí wọn yóò rí, tí wọn bá kọ́ dáadáa, tí wọn fi àkọ́lé àgbà tí o ga jù lọ gba. Ọ̀rọ̀ tí àwọn ènìyàn gbọ́ nípa oríṣiríṣi àǹfààní tí wọn yóò rí nígbà tí wọn bá kọ́ dáadáa láti àwọn àgbà ilé-ẹ̀kọ́ tí kò ní ilànà tí o tọ̀, tí wọn sì wà lórí àǹfààní tí wọn yóò rí nígbà tí wọn bá kọ́ dáadáa jẹ́ ohun tí ó ń mú kí àwọn ènìyàn lágbára láti kọ́ nígbà tí wọn bá wà ní ilé-ẹ̀kọ́, tí wọn ò sì ṣe àgbà. Sùgbọ́n ìwọ yóò rí i pé, tí àwọn ènìyàn bá kọ́ dáadáa, tí wọn gba akólé àgbà tí o ga jù lọ, pàá pàá jù lọ, gẹ́gẹ́ bí ohun tí wọ́n gbàgbọ́, wọn ò rí àǹfààní tí wọn gbàgbọ́ nípa rẹ̀, àwọn abó tí wọ́n gbà wà ní ilé-ẹ̀kọ́ kò wo wọn. Lẹ́yìn náà ni wọn yóò máa wá ń rò ọ̀rọ̀ rírẹ̀ tí wọ́n kọ́ ní ilé-ẹ̀kọ́, nígbà tí wọ́n ń wa àǹfààní níta gbọ̀ngbò, tí wọn sì máa wá ń rí i pé, oríṣiríṣi àǹfààní tí wọn rí níta gbọ̀ngbò kò pò ìdílé àwọn àǹfààní tí wọn ní ní ilé-ẹ̀kọ́ tí wọn gbàgbọ́ nípa rẹ̀.

Bẹ́ẹ̀ náà ni ọ̀rọ̀ yìí rí nípa àwọn ọ̀dọ́ tí ó gbàgbọ́ pé, nígbà tí wọ́n bá kɔ́ dáadáa, tí wọn bá gba oyè nípa ìkọ́, wọn yóò rí iṣẹ́ nígbà tí wọn bá jáde ní ilé-ẹ̀kọ́. Nígbà tí wọn bá jáde ní ilé-ẹ̀kọ́, àwọn àǹfààní tí wọ́n rí ní ilé-ẹ̀kọ́ nípa rẹ̀ kò wo wọn, àwọn abó tí wọ́n ń gbà ni ilé-ẹ̀kọ́ kò wo wọn, tí wọn bá jáde, wọn yóò wá ń wá ǹrọ̀ ọ̀rọ̀ rírẹ̀ tí wọn kọ́ ní ilé-ẹ̀kọ́, nígbà tí wọn ń wá iṣẹ́ tí wọ́n máa rí gbóògbò, tí wọn yóò sì rí i pé, oríṣiríṣi iṣẹ́ tí wọ́n rí ní gbọ̀ngbò kò pò ìdílé iṣẹ́ tí wọn ní ní ilé-ẹ̀kọ́ tí wọn gbàgbọ́ nípa rẹ̀.

Bẹ́ẹ̀ náà ni ọ̀rọ̀ yìí rí nípa àwọn ènìyàn tí ó gbàgbọ́ pé, tí wọ́n bá ṣiṣẹ́ àṣẹ̀, tí wọ́n sì nídìí, tí wọn bá dé ọ̀dọ́ Ọlọ́run, Ọlọ́run yóò bù kún wọn nípa àǹfààní tí wọn yóò rí ní ọ̀dọ̀ Rẹ̀, tí wọn kò rí gbà nígbà tí wọ́n wà láyé. Ojú tí àwọn ènìyàn fi ń wo ọ̀rọ̀ yìí rí bíi ohun tí ọ̀tọ̀, nígbà tí wọ́n kò tíì mọ̀ ọ̀tọ̀ nípa rẹ̀. Láìní ọ̀rọ̀ nípa rẹ̀ kù, a rí i pé ọ̀rọ̀ tí àwọn ènìyàn gbàgbọ́ nípa ọ̀rọ̀ yìí jẹ́ àgbà, nígbà tí wọ́n kò tíì mọ̀ òtítọ́ nípa rẹ̀, tí wọ́n yóò rí òtítọ́ nípa rẹ̀ tí wọn bá dé ọ̀dọ́ Ọlọ́run, nígbà tí Ọlọ́run bá fi ìgbàgbọ́ wọn hàn wọn. Láti ìgbà yẹn, wọn yóò rí i pé, ẹ̀rọ̀ orí tí wọ́n kọ́ nígbà tí wọ́n wà lórí ilẹ̀ ayé kò wo wọn, àwọn àǹfààní tí wọ́n ní nígbà tí wọ́n wà lórí ilẹ̀ ayé kò wo wọn, àwọn abó tí wọn gbà nígbà tí wọn wà lórí ayé kò wo wọn.

Ọ̀rọ̀ yìí tí a ń sọ nìyì: Nígbà tí ọ̀dọ́ bá wà ní ilé-ẹ̀kọ́, ó nílò láti máa kọ́ dáadáa, tí kò nílò láti ní ìgbàgbọ́ tí kò tọ̀ nípa àǹfààní yòówù tí ó máa rí gẹ́gẹ́ bí ohun tí ó gbàgbọ́, tí kò sì nílò láti ní ìgbàgbọ́ tí kò tọ̀ nípa àǹfààní tí ó máa rí, tí ó bá kọ́ dáadáa. Kò sì nílò láti ní ìgbàgbọ́ tí kò tọ̀ nípa iṣẹ́ tí ó máa rí, tí ó bá jáde ní ilé-ẹ̀kọ́, tí ó bá sì nídìí. Ó nílò láti máa ṣe iṣẹ́ rẹ̀, tí ó sì máa dájú pé ọ̀rọ̀ tí ó kọ́ lẹ́kọ̀ọ́ kò ń bẹ̀rù, kí ó sì ní ìgbàgbọ́ nínú ara rẹ̀ bí ẹni tí ó ṣe àyípadà.

Láìní ọ̀rọ̀ nípa rẹ̀ kù, a rí i pé ọ̀rọ̀ tí a ń sọ yìí tún jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó ṣe pàtàkì fún àwọn ọ̀dọ́ tí ó wà ní ilé-ẹ̀kọ́ loni. Àwọn ọ̀dọ́ mélòókan náà gbàgbọ́ nípa oríṣiríṣi àǹfààní tí wọ́n yóò rí nígbà tí wọn bá jáde ní ilé-ẹ̀kọ́, tí wọn bá ní oyè gbà. Àwọn ọ̀dọ