Jim Ovia: Ẹni tí o gba àgbà tó ṣàgbà
Ìgbàlágà mi ni Jímí Ọ̀víyà, àti nígbà tí mo bẹ̀rẹ́ ọ̀nà-ẹ̀mí mi ní ọ̀rọ̀ àjọ̀ṣ̩ọ̀ àti owó, mo ní ìgbàgbọ́ gíga nínú ọ̀rọ̀ àgbà. Mo ka gbogbo ìwé tí mo rí lórí ẹ̀mí àgbà, kí o sì lọ sí gbogbo àwọn àgbà tí mo lè rí, nìkan nìkan láti gbọ́ ìròyìn àti ìmọ̀ wọn.
Lọ́wọ́lọ́wọ́, mo ti di ọ̀gá-àgbà tí ó kún fún àgbà, àti nígbà tí mo bá wo sáré mi, mo mọ̀ pé àwọn àgbà tó ṣàgbà tí mo ti kọ́ ti jẹ́ pataki nínú àṣeyọrí mi. Ní ọ̀rọ̀ yìí, mo fẹ́ láti pè yín lórí ọ̀rọ̀ àgbà tí ṣàgbà.
Kí ni àgbà àti báwo ni mo ṣe lè kọ́ ọ́?
Àgbà jẹ́ ìgbàgbọ́ tí ó lómínira nínú ara rẹ̀ àti àgbà. Òun ni ìgbàgbọ́ pé o lè ṣe gbogbo nǹkan tí o fẹ́ láti ṣe nínú ìgbésí-ayé rẹ̀, kò sí ohun kan tí ó lè rọ̀ ẹ̀ lọ́nà kankan. Àgbà kò ní í ṣe pẹ̀lú àgbà àgbà, àgbà àgbà sì kò ní ṣe pẹ̀lú àgbà.
Ọ̀nà tó dára jùlọ láti kọ́ àgbà ni láti kọ́ látì ọ̀dọ̀ àwọn tí ó ti kọ́ ọ́. Ka àwọn ìwé wọn, lọ sí àwọn àgbà wọn, àti ké ẹ̀ kọ́ látì ọ̀dọ̀ rẹ̀. O tun le kọ́ àgbà nípasẹ̀ àṣàrò àti ìdánilẹ̀kọ̀ọ́. Nígbà tí o bá ṣe àṣàrò lórí ohun tí o fẹ́ láti ṣẹ̀gbè, máṣe jẹ́ kí àwọn ìrora àti àwọn ìrora rẹ̀ mú ọ̀ lẹ́yìn. Gbagbọ́ nínú ara rẹ̀ ati àgbà rẹ̀, àti pé o lè ṣe gbogbo ohun tí o fẹ́ láti ṣe.
Pípé àgbà rẹ̀ sílẹ
Nígbà tí o kù tí o kọ́ nípa àgbà, o nìkan nìkan láti bẹ̀rẹ́ sí í pípé pẹ̀lú àgbà tí ṣàgbà. Ọ̀nà kíkún láti ṣe èyí ni láti bẹ̀rẹ́ pẹ̀lú àwọn ohun kékeré tí o mọ̀ pé o lè ṣe. Nígbà tí o bá ṣe èyí, ojú rẹ̀ yóo gbè, ojú rẹ̀ yóo sì di dandan.