June 12 lá tí ń Bá Ni Ogbon




A máa gbọ̀ pé June 12 jẹ́ ọjọ́ tí ń bá ni ìmọ̀. Ǹjẹ́ ó jẹ́ òtítọ̀? Jọwọ gbọ́ ọ̀rọ̀ mi tí mò bẹ̀rẹ̀ sílẹ̀.

Lórí ọ̀rọ̀ June 12, lẹ́hìn tí MKO Abiola gbà díẹ̀ ní ọgọ́rùn ún méjìdílógún gbà ní ọgún ọdún sẹ́yìn, gbogbo àgbà àti ọ̀dọ́ nílẹ̀ Nàìjíríà yàlàyà. Lẹ́yìn tí àwọn ọ̀jà ajọ́ṣe máa ń tẹ̀ sílẹ̀ ní gbogbo orílẹ̀-èdè, gbogbo ènìyàn lè rí i pé ọdún kan lẹ́yìn ọ̀rọ̀ June 12 tí ó yọ́rí sí àwọn àtakò ọ̀rọ̀ ìsọ̀kan tí ó fọ́jẹ́ àtinúwá ọ̀rọ̀ ara orílẹ̀-èdè náà. Ohun tí ó jẹ́ kí ọjọ́ June 12 jẹ́ ọjọ́ tí ń bá ni ìmọ̀ ni àwọn gbólóhùngbò tí ó wà nínú ọ̀rọ̀ Ìgbágbọ́ MKO Abiola fún ọ̀rọ̀ ara orílẹ̀-èdè tí ó sì gbógbé àwọn ènìyàn le.

Mo kò tíì ní nkankan tí mo rí tí ń fihàn kedere bí àwọn ìlànà àti ìgbésẹ̀ tí ó ṣẹlẹ̀ nígbà tí ó fi èmi rẹ̀ sílẹ̀ ṣe àgbà wi fún èyí tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ sí àwọn olórí orílẹ̀-èdè. Ìgbàgbọ́ tí ó fi hàn nígbà tí ó wà lórí ojú ìgbọ̀yà lẹ́yìn tí ó gbà ní díẹ̀ ní ọgọ́rùn ún méjìdílógún gbà ní ìdìbò, ó jẹ́ ọ̀rọ̀ ẹ̀mí tí ó ń fihàn púlpúlù nígbà tí àwọn olórí tí ń sọ̀rọ̀ nígbà tí orílẹ̀-èdè wa ń yọjú sọ̀rọ̀ ìgbéṣẹ̀. Nígbà tí ó wà lórí ojú ìgbọ̀yà, ó sọ pé ọ̀rọ̀ ìgbéṣẹ̀ yí ìrètí ọ̀dọ̀ọdún àwọn ọ̀dọ́ àti àwọn ọ̀jọ̀gbọ́n tí wọ́n jẹ́ olùkọ́, òṣìṣẹ́ ní ilé ìgbàgbọ́ àti àwọn ọmọ iléẹ̀kọ́ tí wọ́n jẹ́ ọ̀tẹ̀rẹ̀ àti àwọn ti tí wọn ti gbàgbọ́ nínú ète ìṣẹ̀gun tó nípì-n-gbà, tí àwọn kò ní èrò pé ìwà ìbàjẹ́ tí ń ṣẹlẹ̀ yìí ó ṣeéṣe kí ó máa ṣẹlẹ̀. Ìgbàgbọ́ yìí tí ó ní “A kò ní padà sí ibi tí a tí wá,” jẹ́ ohun tí àwọn ọmọ iléẹ̀kọ́ tí ó gbọ́ gbọ́, tí ó sì sún wọn láti gbọ́dọ̀ tí wọ́n fi gbà ní ìgbàgbọ́ ìtàn tó ṣẹlẹ̀, èyí tí ó sì mú kí wọ́n ní ìmọ̀ nínú àgbà tí MKO Abiola tó wà.

Àwọn ohun tí àwọn olùgbààgbà wọ̀nyí ṣì fi hàn lẹ́́na ọ̀rọ̀ tó lẹ́yìn ìdìbò tí wọ́n gbà, jẹ́ ohun tí ó yàgàn. Wọ́n gbàgbé ohun tí wọ́n gbọ́ nígbà tí wọn wà nínú àgbà tí MKO Abiola tó wà, tí wọn sì fojú lójú gidi tí ó ń han ní ilẹ̀ Nàìjíríà. Lẹ́yìn tí gbogbo ènìyàn límọ̀ tí gbogbo ènìyàn sì gbà pé Júnè 12 jẹ́ ọjọ́ tí ó ṣe pàtàkì tá a gbọ́dọ̀ ń ṣàṣàrò, àwọn alàgbà wọ́nyí kan, tí MKO gbà gbọ́ nínú wọn, ti gbé àwọn ohun tí ó ṣàjọ̀gbọ́n nìyà, tí wọ́n sì sọ àwọn ẹlẹ́dàá tí kò wà nínú àgbà tí MKO tó wà. Àní lórí ọ̀rọ̀ MKO náà, àwọn ẹlẹ́dàá gbà pé ó wà nínú àgbà tí ó gbógbé ènìyàn le nígbà tó kọ́kọ́ dá ilé iṣẹ́ rẹ̀ sílẹ̀, wọ́n sì ń rántí àwọn ohun tí ó ní nínú ọ̀rọ̀ rẹ̀ pé ṣe ló rí gbogbo àwọn ènìyàn orílẹ̀-èdè náà nígbà tí ó gbà ní díẹ̀ ní ọgọ́rùn ún méjìdílógún gbà ní ìdìbò,

"Èmi kò gbàgbé gbogbo àwọn ọ̀rẹ́ mi tí ó wà ní gbogbo ẹ̀gbẹ́ orílẹ̀-èdè yìí bí wọ́n ṣe gbà mí gbọ́, wọ́n sì jọ̀wọ́ mi pé kí n ṣojú fún àwọn nígbà tí mo wọlé sí agbọ́ olú-ìlú. Mo ṣe ìlérí pé Nàìjíríà yìí máa jẹ́ orílẹ̀-èdè tí gbogbo ènìyàn máa ń gbàdúrà tí gbogbo ènìyàn máa ń gbẹkọ lórí. Mo sì ní ìgbàgbọ́ pé gbogbo ènìyàn máa gbọ́dọ̀ nínú ìpilẹ̀ ọ̀rọ̀ míràn, tí a kò ní gbà pé a padà sí ibi tí a tí wá."

Síbẹ̀, ṣùgbọ́n àwọn tó wà nínú agbọ́ olú-ìlú ní àkókò tí MKO Abiola gbà ní díẹ̀ ní ọgọ́rùn ún méjìdílógún gbà ní ìdìbò, tí ó sì fi dáhùn sí àwọn ẹlẹ́dàá tó wà ní ilẹ̀ Nàìjíríà, tí wọ́n fún àwọn ní ìgbàgbọ́ tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ ẹ̀mí fún àgbà tí MKO wà níbẹ̀, wọ́n kọ̀ gbogbo èrò tó wà nínú àgbà wọn náà sílẹ̀, kí wọ́n lè lè àgbà tí wọn máa ń wà. Wọ́n kọ gbogbo ìgbàgbọ́ tí wọ́n ní nípa àgbà tí MKO wà náà sílẹ̀, kí wọ́n lè lè àgbà tí wọn máa ń wà tí wọ́n máa ń gbádùn. Àwọn gbàgbé gbogbo ète ìṣẹ̀gun tí wọ́n ní nínú àgbà tí MKO wà náà, tí ó sì mú kí wọ́n lè gbádùn ohun tí wọ́n ní nígbà tí wọ́n wà lórí àgbà olú-ìlú tí wọ́n tí wà sí.

Tít