Juneteenth ni ọjọ́ àríyá àgbà fún gbogbo àwọn ará Ìlu Àmẹ́ríkà, láti kọ́ nípa àríyá tí tí ó ṣẹlẹ̀ ní June 19, 1865, tí ìdáǹdè tí wọ́n ti ṣe fún àwọn ará yanrin tí wọ́n ti rìn fún ọ̀pọ̀ ọdún. Ẹ̀wẹ̀ ìdáǹdè yìí gbòntẹ́ nipá Orilẹ̀-èdè Amẹ́ríkà tó ń bẹ̀, tí kò ní tíì kọ́ gbogbo àwọn ará yanrin tí wọ́n ti rìn títí dìgbà náà.
.
Ní ìbẹ̀rẹ̀ ẹ̀wẹ̀ ìdáǹdè yìí, ẹ̀mí ìgbàgbọ́ àti ọrọ̀ tí àwọn tí wọ́n ti rìn kọ́, ti ń gbé ìrántí àkókò ìdáǹdè yìí ga. Ṣùgbọ́n ní báyìí, ọjọ́ Juneteenth di ọjọ́ àyọ̀ tí àwọn Amẹ́ríkà Àdúláwọ̀ ń kọ́, wọ́n máa ń kọ́ nípa àkókò náà gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ àwọn ènìyàn tó gbìyànjú láti gba ìdáǹdè wọn, ọjọ́ tí wọ́n kó ẹ̀ṣọ́ tí ó gbẹ̀yìn ìdáǹdè wọlé.
.
Bí mo ti ń kọ àpilẹ̀kọ yìí, mo kò le ṣe létèlé tí ọkàn mi kò ní dùn láti kọ nípa Juneteenth. Gbogbo àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tó mú Juneteenth wá, àwọn ìlànà tí wọ́n tíì ṣe pẹ̀lú, ó jẹ́ kí n rántí àwọn ohun tí orílẹ̀-èdè tá a wà nì yí, tí ó jẹ́ orílẹ̀-èdè tó dára, tí ó sì ń tọ̀sọ́ láti gbègbé orí rẹ̀ sí i, ó sì ń gbìyànjú láti gba àwọn ohun tí gbogbo àwọn ènìyàn nílò, ìdáǹdè àti ànfàní.
Bí ọ́rọ̀ ti ń lọ yìí, Juneteenth jẹ́ ọjọ́ àríyá tí gbogbo àwọn Amẹ́ríkà yẹ ki wọ́n kɔ́, ọjọ́ tí gbogbo àwọn ènìyàn yẹ ki wọ́n tún wo gbogbo àwọn ohun tí orílẹ̀-èdè wọn ti lè ṣe láti gba ìdáǹdè àti ànfàní fún gbogbo ènìyàn tí ó wà nínú rè.
.
Ní Juneteenth yìí, jẹ́ kí a gbàgbé àwọn tí wọ́n ti rìn títí, tí wọ́n sì gbìyànjú láti mú ìdáǹdè wá fún wa gbogbo. Jẹ́ kí a tún gbàgbé àwọn tó wà láyé lónìí tí wọ́n tún ń gbìyànjú láti gba ìdáǹdè fún gbogbo ènìyàn, tí wọ́n sì ń gbìyànjú láti gba àwọn ànfàní tí gbogbo ènìyàn tó gbọ́dọ̀ ní.
.
Juneteenth yẹ́ kí ó jẹ́ ọjọ́ tá a máa ń tún ṣe àgbéyẹ̀wò gbogbo àwọn ohun tí a ti ṣe tí ó tó, àti gbogbo ohun tí a ṣì nílò láti ṣe. O yẹ́ kí ó jẹ́ ọjọ́ tí àwọn ètò tí ó máa fi ìdáǹdè àti ànfàní wá fún gbogbo àwọn ènìyàn tí ó wà nínú orílẹ̀-èdè yìí máa ń bẹ̀rẹ̀ bí.
.
Ẹ̀mí Juneteenth ń tún ń gbé mi ga lónìí. Ó ń mú kí n ronú nípa gbogbo àwọn ohun tí a ti ṣe bí orílẹ̀-èdè kan, àti gbogbo àwọn ohun tí a ṣì nílò láti ṣe. Ó ń mú kí n ránti àwọn ọ̀rọ̀ àti àgbàyanu tí àwọn tó wà ṣáájú wa ti kọ́ wa, tí ó sì ń mú kí n fẹ́ láti gba ipa míì nínú àgbàyanu náà.
Lónìí, ní Juneteenth yìí, jẹ́ kí a gbé ọ̀rọ̀ tí àwọn ọ̀rọ̀ tí wọ́n kọ́ wa ga, jẹ́ kí a gbé àwọn ẹ̀ṣọ́ tí wọ́n fi ẹ̀mí wọn gba ìdáǹdè fún wa ga, jẹ́ kí a gbé ẹ́mí àti ọgbọ́n tí wọ́n ti kọ́ wa ga.
.
Juneteenth máa gbà wa lọ́fà láti ronú nípa gbogbo àwọn ohun tó ti ṣẹlẹ̀, láti ronú nípa gbogbo àwọn ohun tí ó ṣì ń ṣẹlẹ̀, àti láti ronú nípa gbogbo àwọn ohun tí ó ṣì máa ṣẹlẹ̀ lágbá ayé. Jẹ́ kí a gbìyànjú láti gbàṣẹ̀ nígbà gbogbo ní gbogbo àwọn àgbàyanu tí Juneteenth ń fún wa.