Kí Ló Wa Ní Ìtàn Karl-Erivan Haub?




Ẹ̀yìn, báwo ló ṣe rí nínú ará yín tí ẹ̀yin kò mọ̀ nípa ìtàn "Karl-Erivan Haub"?
Karl-Erivan Haub jẹ́ ọ̀kọ̀ àgbà tí ó pòrá jùlọ ní agbaye, ọ̀rẹ̀ mi. Báwo ló ṣe rí nínú ọkàn yín pé, ó ṣì kún fún ìyàrá tó yẹ fún àgbà tá gbóná?
Tí ó ba jẹ́ pé ọ̀rọ̀ ògbó ni, ẹ jẹ́ ká já ọ̀rọ̀ yìí kúrò. Karl-Erivan Haub kò gbóná rárá. Ó jẹ́ ọ̀dọ́ tó gbéjà, tó máa ń rìn àgbà, tó sì jẹ́ ọ̀rẹ̀ ọ̀rẹ̀.
A bí i ní Munich, Germany, ní ọdún 1960, bákan náà ni ó gbé níbi pẹ̀lú ìdílé rẹ̀. Ó kọ́ ìmọ̀ ìṣàkóso ní Ilé-ẹ̀kọ́ Gíga Munich, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí ṣiṣé ní ibi òjíṣẹ́ ìdílé rẹ̀, Tengelmann Group, nígbà tí ó ṣì jẹ́ ọ̀dọ́mọdé. Ní ọdún 1982, ó di ìgbàgbọ̀ rẹ̀ láti mú ilé-iṣẹ́ náà lọ síwájú, ó sì ṣe bẹ́ pẹ̀lú ọ̀wọ́ kánjúkánjú.
Ọ̀kan lára àwọn àgbà tí Karl-Erivan Haub túnmọ̀ sí ni àgbà ALDI. ALDI jẹ́ ilé-iṣẹ́ oníṣòwò tó pọ̀ jùlọ ní agbaye, ó ní àwọn ilé-ìtòsí tí ó tó 10,000 ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ orílẹ̀-èdè. Bákan náà ni Karl-Erivan Haub jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀rẹ̀ àgbà tí ó dàgbà jùlọ ní agbaye.
Lẹ́yìn tí Karl-Erivan Haub fúnra rẹ̀ gbà ilé-iṣẹ́ náà, ó ṣe àtúnṣe púpọ̀ sí àgbà náà. Ó ṣàgbà àwọn ilé-ìtòsí, ó yí àwọn àkọ́lé padà, ó sì ṣe àtúnṣe sí àwọn ọ̀rọ̀ ògbó. Ó tún ṣàgbà àwọn ọ̀rọ̀ ògbó, ó sì fún àwọn òṣìṣẹ́ ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ èrè. Àwọn àtúnṣe yìí ṣe àṣeyọrí gan-an, nítorí náà ALDI ti dàgbà ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọdún lábẹ́ ìṣàkóso Karl-Erivan Haub.
Nígbà tí Karl-Erivan Haub kò bá ṣiṣé ní ilé-iṣẹ́, ó máa ń gbádùn ìgbà rẹ̀ pẹ̀lú ìdílé àti àwọn ọ̀rẹ́ rẹ̀. Ó jẹ́ ọkọ àgbà tó dáńgbà kan, ńṣe ni ó sì ní àwọn ọmọ tí ó fẹ́ràn. Ó tún jẹ́ ọ̀rẹ̀ tó dáńgbà, ó sì máa ń ṣe àwọn ìṣe àgbà. Ó máa ń lọ sí àwọn eré ìdárayá, ó sì máa ń rin ìrìn àjò.
Ní ọdún 2018, Karl-Erivan Haub ti kú nígbà tí ó bá àgbà rẹ̀ já sí okun ní Alps. Ó jẹ́ ẹ̀gbà tó gbóná, ó sì jẹ́ ọ̀rẹ̀ ọ̀rẹ̀. Àwọn ọ̀rẹ́ ati ìdílé rẹ̀ kò ní gbàgbé ọ̀rọ̀ rẹ̀ rárá.