Kí ni Ìdíje?
Ìdíje jẹ́ ipá tí aá gbìyànjú ní kọ́jú ká tó lè dáṣàgba. Ó jẹ́ ọ̀nà kan láti wádìí pé àwa ńgbà pé àwa ńgbà pé àwa ń bẹ̀rẹ̀ síí ṣe púpọ̀ jù. Ìdíje lè wáyé láàárín ènìyàn méjì tàbí ẹgbẹ́ méjì, tabi láàárín ènìyàn tàbí ẹgbẹ́ kan.
Ìdíje lè jẹ́ ohun tó dáa tàbí ó lè jẹ́ ohun tó burú. Lóde rere, o le mú wá láti ṣiṣẹ́ líle. Lóde tó burú, o le mú wá láti jẹ́ ìka sí àwọn ẹlòmíràn.
Púpọ̀ àwọn oríṣiríṣi ìdíje wà. Ìdíje kan ni ìdíje ìṣeré. Ìdíje míràn ni ìdíje èkọ́. Ìdíje míràn sì ni ìdíje ṣiṣé.
Ìdíje ìṣeré ṣẹlẹ́ tí ọ̀pọ̀ ènìyàn bá gbìmọ̀ láti ṣere sí àwọn ìlànà kan. Ẹgbẹ́ kan lè gba ìṣéjú, tàbí ẹnìkan kan lè gba ohun gbígbẹ. Ìdíje èkọ́ ṣẹlẹ́ tí ọ̀pọ̀ akẹ́kọ̀ọ́ bá gbìmọ̀ láti kọ́ púpọ̀ ju ènìyàn míràn lọ. Ẹni tí ó kọ́ púpọ̀ jù gbà ohun gbígbẹ tàbí ìní àǹfàní kan. Ìdíje ṣiṣé ṣẹlẹ́ tí ọ̀pọ̀ ènìyàn bá gbìmọ̀ láti ṣe púpọ̀ ju ènìyàn míràn lọ. Ẹni tí ó ṣe púpọ̀ jù gbà ohun gbígbẹ tàbí ìní àǹfàní kan.
Ìdíje jẹ́ apá pàtàkì nínú àgbà. Ó le mú wá láti ṣiṣẹ́ líle, kíkọ́ àlẹ́mọ̀n, àti ṣiṣẹ́ pọ̀pọ̀. Ìdíje tún le jẹ́ ọ̀nà ẹ̀dá kan láti kéde àgbà àti ìkọ́kọ́ ọ̀rọ̀.
Ìdíje lè jẹ́ ohun tó dáa tàbí ó lè jẹ́ ohun tó burú. Ó dajú lóri bí a ṣe lò ó. Tí a bá lò ó ní ọ̀nà tó dáa, ọ̀rọ̀ náà lè mú wá láti ṣiṣẹ́ líle àti ṣíṣẹ́ pọ̀pọ̀. Tí a bá lò ó ní ọ̀nà tó burú, ó lè mú wá láti jẹ́ ìka sí àwọn ẹlòmíràn.