Ìjọba ni agbara tó gbé láti ṣàkóso, mọlẹ̀, àti ṣàgbèjà fún àwọn ará ilu nínu ẹkùn kan. Ìjọba jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà, tí ó tún máa ń jẹ́ àkóso àgbà, tí ó sì jẹ́ apá kan pàtàkì lára ọ̀rọ̀ àgbà ènìyàn. Èyí jẹ́ ẹ̀ka ìmọ́, tí ó ṣe àgbéyèwò àti àgbànílẹ̀rùú àwọn ìjọba, àwọn òfin wọn, àti ìṣẹ̀ wọn.
Ìjọba jẹ́ ẹ̀ka pátápátá lára ọ̀rọ̀ àgbà ènìyàn, tí ó sì ti wà láti ìgbà àtijọ́. Nígbà tí àwọn ẹ̀yà àtijọ́ bẹ̀rẹ̀ sí túbọ̀ dàgbà, wọn rílẹ̀ pé wọn nílò àgbà kan láti máa ṣọ̀fin àti ṣàkóso wọn. Ìyẹn ni ó mú kí wọn dá àwọn ìjọba àkókò ìgbà yẹn sílẹ̀.
Ìjọba jẹ́ àgbà tó pọ̀, tí àwọn ọ̀rọ̀ àgbà tó jẹ́ ti ẹ̀yà kan wà nínú rẹ̀. Àgbà yìí jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà tó ṣe àgbéyèwò àwọn ìjọba, àwọn òfin wọn, àti ìṣẹ̀ wọn. Ìjọba jẹ́ ẹ̀ka tó ṣe ìtàn, ọ̀rọ̀ àgbà tósìse, àti ọ̀rọ̀ àgbà ìgbòkègbodò.
Àwọn ẹ̀ka tí ó wà lára ọ̀rọ̀ àgbà ìjọba jẹ́ ọ̀pọ̀, tí ó sì yàtọ̀ láti àgbà kan sí àgbà kejì. Ṣùgbọ́n, àwọn kókójẹ̀ tó wà lára rẹ̀ ni:
Ìjọba jẹ́ àgbà tí ó ṣe pàtàkì gidigidi lára ọ̀rọ̀ àgbà ènìyàn. Láìsí ìjọba, àwọn ìjọba, àwọn ilé-ìjọba, àti àwọn òṣìṣẹ́ ìjọba, kò ní ṣeé ṣe fún àwọn ará ilu láti gbé ayé tó kún fún ayọ̀ àti ìṣọ̀kan.