Kaduna, ìlú tí ó gbòòrò tí ó sì ní ìgbàgbó nínú àṣà àti ìṣẹ̀ ọba, jẹ́ ibi tí àgbà, elédè, àti ìlera gbà ágbà. Ìlú yìí gbé oríṣà àgbà, tí a mọ̀ sí Kaduna, tí ó sì jẹ́ oríṣà àgbà tí ń pèsè iran, àti ìlera fún àwọn ènìyàn rè.
Ìtàn sọ pé Kaduna jẹ́ ọmọ obìnrin ológo tí ó ṣe ìgbéyàwó fún àgbà ọ̀rọ̀ kan. Lẹ́yìn tí ọkọ rẹ kú, Kaduna lọ sígúnlẹ̀, níbí tí ó ti di oríṣà. Lóòrèkoore, Kaduna ń farahan sí àwọn ènìyàn nínú àwọn àlá, tí ń sọ àwọn ohun tó máa ṣẹlẹ̀ látijọ́.
Ìjọsìn Kaduna gbòòrò nínú ìlú náà, pẹ̀lú òrùlé àgbà tí a ṣe àfihàn oríṣà náà. Àwọn ènìyàn Kaduna gbà gbọ́ pé Kaduna ń pèsè àgbà, elédè, àti ìlera fún wọn. Wọn ń gbàdúrà sí Kaduna fún àánú, iran, àti ààbò.
Lọ́ọ̀tọ́, Kaduna jẹ́ oríṣà àgbà tó ń pèsè àgbà, elédè, àti ìlera fún àwọn ènìyàn rè. Lóòrèkoore, ńṣe ni àwọn ènìyàn Kaduna ń gbàdúrà sí Kaduna fún ìrànlọ́wọ́ nínú gbogbo òrìṣà ìgbésí-ayé wọn.