Kano, ìlú àgbà tó wà ní àríwá Nàìjíríà, jẹ́ ọ̀ràn àgbà, ẹni tí ìtàn rẹ̀ ṣètò rí, àti ìmúṣẹ ìdàgbàsókè rẹ̀ tí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn mọ̀. Bí àwọn Falasá ìgbà kan ti jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà ní ilẹ̀ Yorùbá, bẹ́ẹ̀ náà ni Kano ti ni ilé-ìlera gbẹ́ ní ilẹ̀ Haúsá fún ọ̀pọ̀ ọdún.
Ìtàn:
Ìtàn Kano bẹ̀rù sí ìgbà àtijọ́, nígbà tí àwọn Haúsá ti gbẹ́ ní àgbègbè náà. Ní ìgbà àtijọ́, Kano wà lábẹ́ àṣẹ́ àwọn Sarki (ọba), tí wọ́n jẹ́ olórí tí ó ṣàkóso àgbègbè náà. Sarki tó kọ́kọ́ jẹ́ ọba Kano ni Sarki Yaji, tí ó gbá ilẹ̀ náà ní àgbègbè ọ̀nà oníjà pàtàkì níhìn-ín ìgbà àtijọ́.
Ìdàgbàsókè:
Ní òní ọ̀rẹ́, Kano ti di ọ̀ràn àgbà nílẹ̀ Nàìjíríà àti ní gbogbo agbègbè tí ó kù. Ìlú náà jẹ́ ọ̀ràn àgbà fún ìṣòwò jáde, pẹ̀lú ọjà-ìgbàtígbara ọgbọ̀n órilẹ̀-èdè ọgbọ̀n àti ọjà-ìgbàtígbara àgbà Ibọ̀. Kano jẹ́ ọ̀ràn àgbà fún àgbà àgbà, pẹ̀lú ọ̀nà tí ó ní ọdún ọ̀run-mẹ́rẹ̀ẹ̀dógún àti àwọn ẹ̀mílẹ̀ gbìgbẹ́ tó kọjá ọgbọ̀n.
Ìjíròrò Ayérayé:
Kano jẹ́ ìlú ayérayé tí ó ní ìtàn ọ̀gbọ̀n ọ̀rún àti ìdàgbàsókè tó jẹ́ àgbà. Ìlú náà jẹ́ ọ̀ràn àgbà fún àwọn àgbà àgbà àti àwọn tí ó kẹ́kọ̀ọ́, àti fún àwọn tí ó nifẹ́ ìtàn àti àṣà. Bí o bá ń wá ilẹ̀ kan tí ojú ọ̀nà àgbà, ìtàn, àti ìdàgbàsókè, Kano lè jẹ́ ayọ̀ tí o wù ọ.
Ẹ̀bùn:
Bí o bá ṣàgbà Kano, rí i dájú pé o bẹ̀ àwọn ọ̀rẹ́ rẹ̀ pé kí wọ́n darí ọ lọ sí àwọn ẹ̀mílẹ̀ gbìgbẹ́ àti àwọn ọjà-ìgbàtígbara. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ nǹkan tí o lè ṣe àti rí ní Kano, àti ọ̀rọ̀ àgbà lè jẹ́ ọ̀ràn àgbà nígbà tí o bá ṣàgbà.