Karim Adeyemi – Òdòdó tún mú ìlú Germany




Òdòdó, ẹni tí ó bẹ̀rẹ̀ àgbà ìdíje rẹ̀ fún Salzburg ni Austria, ti di ọ̀rọ̀ àgbà fún Dortmund ni Germany. Lọ́dún 2023, ó kọ́kọ́ gbá bọ́lù fún ilẹ̀ Germany, ó sì di gbajúmọ̀ lágbálágbálá lẹ́yìn tí ó gbá bọ́lù kọ́kọ́ rẹ̀ fún ilẹ̀ orílẹ̀-èdè náà ni March.

Adeyemi jẹ́ ọmọ ẹ̀yà orílẹ̀-èdè Nigeria tí a bí ní Munich, Germany. Ó bẹ̀rẹ̀ àgbà ìdíje rẹ̀ pẹ̀lú Bayern Munich, ṣùgbọ́n ó kúrò ní ọmọ ọdún 16 fún Unterhaching. Ó gbé ibi tí ó lọ sí kán ní ọdún 2018 pẹ̀lú Red Bull Salzburg ni Austria, níbi tí ó faramọ́ ipa pàtàkì nínú ẹgbẹ̀ náà láàárín àwọn ọdún mẹ́ta tí ó lò ní Austria.

Ní ọdún 2022, Adeyemi gba ipa ìmọ̀ púpọ̀ pẹ̀lú Salzburg, ó sì gbá bọ́lù 23 nínú ìdíje 42. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó túmọ̀ sí orúkọ rẹ̀ lágbálágbálá, Dortmund kọ̀ ó ní ọ̀rúndún €38, àti nígbà tí ó darí ẹgbẹ́ náà lọ sí àgbà rogodo, ó fara dà bí ọ̀kan lára àwọn ẹ̀rọ orin tó tóbi jùlọ ni Bundesliga.

Adeyemi jẹ́ olùgbá bọ́lù tí ó tayọ̀, ó ní ìrìn bàrà pẹ̀lú bọ́lù kíkọ̀ tí ó lágbára àti àgbá títà á sọ́tọ̀. Ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn olùgbá bọ́lù tó ní dídùn wọn jùlọ ní agbára púpọ̀, ó sì mún láti rí àgbà fún Dortmund.

Ìgbà tí ó wà pẹ̀lú ilẹ̀ Germany, Adeyemi ti faramọ́ ìgbà mẹ́ta tí ó gba góólù nínú ìdíje mẹ́fà. Ó sì tún gba rogodo òdùnkún ní ikẹ́hìn, ó sì jẹ́ ẹ̀mí ẹgbẹ́ náà nínú àwọn àgbà tí ó kọ́kọ́ kọ́kọ́.

Lóde òní, Adeyemi jẹ́ ọ̀kan lára àwọn olùgbá bọ́lù tí ó yẹ fún àgbà ní agbára púpọ̀ ní Europe. Ó jẹ́ olùgbá bọ́lù tí ó ní ìrònú tí ó níyì àti ìyàtà láti kó ẹgbẹ́ rẹ̀ lọ sí àwọn ipò tí ó ga. Pẹ̀lú ọjọ́ ọ́mọ rẹ̀ tí ó tó ọdún 21, ó ṣàníyàn láti rí ibi tí ó ti lọ nínú àgbà ìdíje bọ́lù àgbáyé.