Lagbaja




Ìyá àgbà tí ó gbàrà, ọ̀ràn kò lè gbàá sínú rẹ̀, nítorí ọ̀ràn tí ó ní àyè nínú rẹ̀ kò sí. Nígbà tí inú ọkàn wa bá gbà, ọ̀ràn kò mọ ọ̀nà láti wọlé.

Orin yìí tí Lagbaja kọ tí ó sì kọrin, jẹ́ ohun tí ó ṣe kún fún èmi, nígbà tí ó jáde ní ọdún 1993. Ìgbà náà ni mo wà ní ilé-ìwé gíga, èmi àti àwọn ọ̀rẹ́ mi sábà máa ń gbádùn orin yìí lórí àwọn kasetì wa. Mo gbàgbọ́ pé orin yìí wà nínú gbogbo ilé-ìṣó tí ó wà ní ilé-ìwé gíga wa. Lẹ́yìn náà, mo padà gbọ́ ọ̀rọ̀ náà nínú bíógràfí tí Lagbaja kọ, tí àkọ́lé rẹ̀ jẹ́ "Lagbaja: The Beat of A Different Drum". Nígbà tí mo kà á, mo túbò gbọ́kàn lé ọ̀rọ̀ tí ó wà nínú orin náà.

Ṣáájú kí Lagbaja tó di olórin àgbà, ó ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí ayàrá. Ní akoko náà, ó máa ń bá ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn lálejú àgbà ṣe ara wọn, tí wọn sì máa ń yanjú àwọn àìlò kan tí ó ṣẹlẹ̀. Lagbaja kọ́ ọ̀pọ̀ ẹ̀kọ́ látàrí ẹ̀gbẹ́ àyànfún yìí. Ó rí bí ọgbọ́n ti ṣe pàtàkì nínú gbogbo ohun tí àwọn lálejú àgbà ń ṣe, àti bí wọn ṣe máa ń fi gbogbo ọgbọ́n wọn sílẹ̀ láti yanjú àwọn àìlò kan.

Ẹ̀kọ́ tí Lagbaja kọ́ látọ̀dọ̀ àwọn lálejú àgbà wọ̀nyí ni ó jẹ́ ẹ̀rí fún orin tó kọ, "Lagbaja". Ìgbà náà tí ó kọ orin yìí, ó wà nínú àkókò tí ó gbọ̀n dandan láti gbájúmọ̀ lórí ètò òṣèlú àgbà, àti láti lo ọ̀rọ̀ bí ẹ̀mí ọ̀nà-ìbíniṣẹ́. Ṣugbọn Lagbaja kò fẹ́ sún mọ́ ẹ̀sùn kankan tí ó lè mú òun àti ọ̀rọ̀ rẹ̀ kápá. Ó fẹ́ láti máa sọ àwọn òtítọ̀ tí ó wà, kódà nígbà tí ó bá dabi pé kò ní mọ́ràn-inú ènìyàn.

Orin "Lagbaja" jẹ́ ẹ̀rí fún ohun tí Lagbaja gbà gbọ́, àti ọ̀nà tí ó gbà láti máa gbé ìgbésí ayé rẹ̀. Kódà, orin náà ṣì máa ṣiṣẹ́ ní òde-òní yìí. Nínú àgbáyé tí kò ní ọgbọ́n, tí ó sì kún fún àdàkọ̀dàkọ̀, orin Lagbaja jẹ́ ìrántí àìní àti àgbà. Jẹ́ kí a gbàgbọ́ àwọn ọ̀gbà tí ó gbàgbọ́ nínú ọgbọ́n, tí wọn sì gbàgbọ́ láti sọ òtítọ̀, kódà nígbà tí ó bá ṣòro láti sọ ó.