Àgbà ni Láutẹ̀kì, orúkọ tí ó ń dígbà létí àjọṣe ológo tó wà láàrín àgbà méjì—Ládòkè Àkínlẹ̀ọ̀rún Ùnífásítì àti Òunífásítì Ìpínlẹ̀ Òṣun. Nígbà tí orílé-èdè wà ní àyíká àgbà méjì yìí, kò ṣeé ṣe láti rò pé orílé-èdè náà yóò rí ìrọ́jú ọ̀ràn àgbà tó léwu bíi ti Láutẹ̀kì kan. Nítorí náà, nígbà tí ọ̀ràn àgbà yìí dé, ó gbéra bí àjálù tó ń ṣàn. Ìrọ́jú ọ̀ràn àgbà yìí ti di àròkọ àgbà, tí ó ń ṣẹ̀dí àwọn ọ̀rọ̀ tí a ń sọ nípa ẹ̀kọ́ ní orílé-èdè náà.
Ibẹ̀rẹ̀ ọ̀ràn àgbà yìí bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 2017, tí àwọn òṣìṣẹ́ kò gba owó-oṣù wọn fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ oṣù. Ǹjẹ́ eléyìí kò ṣàìsàn? Kódà, àwọn ọ̀rọ̀ gbàǹgbàǹgbàǹgbà náà láàrín àwọn òṣìṣẹ́ ẹ̀kọ́ àti ìjọba àgbà ti ń báa lójú tí ó sì ń ṣe àgbà náà gbàgbà.
Ó ṣeé ṣe fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀dọ́mọ̀dẹ́ tó ń ka àpilẹ̀kọ yìí yà láti máa rò pé ẹ̀kọ́ ní Láutẹ̀kì ṣeé ṣe láìní ọ̀ràn àgbà. Ṣùgbọ́n ìrọ̀rùn àti ọ̀rọ̀ tí ó tóbi tí a ń sọ nípa ẹ̀kọ́ ní orílé-èdè náà kò tó lati ṣègbàgbà ìṣòro tí àwọn ọ̀rọ̀ gbàǹgbàǹgbàǹgbà tó ń báa lójú àgbà náà ń fa fún àwọn ọ̀rọ̀ tó ń ṣẹ̀dí àwọn ọ̀rọ̀ tó ń lọ nípa ẹ̀kọ́ ní orílé-èdè náà.
Nígbà tí àgbà náà ti ń kọ̀, àwọn títóbi idanwo tí ó wà láàrín àwọn òṣìṣẹ́ ẹ̀kọ́ àti ìjọba àgbà ti di àbáwọlé fún ọ̀rọ̀ àgbà fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀dọ́mọ̀dẹ́ tó ń kọ́ ní àgbà náà. Àwọn ọ̀rọ̀ gbàǹgbàǹgbàǹgbà ti kọjá ìbéèrè fún sìsàn òwó-oṣù, níwọ́n ìgbà tí ó ti di àbáwọlé fún àròjà lórí ọ̀rọ̀ fún àwọn tó ti ń kà nípa ọ̀rọ̀ gbogbo náà. Àwọn ọ̀dọ́mọ̀dẹ́ ti di àbáwọlé fún ọ̀rọ̀ àgbà, nígbà tí ọ̀rọ̀ gbàǹgbàǹgbàǹgbà ti di akitiyan fún àwọn tí ń kọ́ ní àgbà náà.
Ìṣẹ̀lẹ̀ Láutẹ̀kì jẹ́ àpẹẹrẹ kan tí ó fi hàn ní kedere bóyá àwọn ìjọba ní orílé-èdè náà ń ṣe pàtàkì sí ẹ̀kọ́ àtàwọn ọ̀rọ̀ tó ń ṣẹ̀dí àwọn ọ̀rọ̀ tó ń lọ nípa ẹ̀kọ́ ní orílé-èdè náà. Nígbà tí àwọn ìjọba kò bá ṣe ohun tó tó lati bójú tó àgbà wọn, àwọn ọ̀rọ̀ gbàǹgbàǹgbàǹgbà yóò máa báa lójú, tí àwọn ọ̀rọ̀ tí ó ń ṣẹ̀dí àwọn ọ̀rọ̀ tó ń lọ nípa ẹ̀kọ́ yóò máa pọ̀ sí i.
Ìṣoro Láutẹ̀kì jẹ́ àpẹẹrẹ kan tí ó ń fi hàn ní kedere bí àwọn ọ̀rọ̀ gbàǹgbàǹgbàǹgbà tí ó ń báa lójú àgbà náà ṣe lè ṣe kún àwọn ọ̀rọ̀ tó ń ṣẹ̀dí àwọn ọ̀rọ̀ tó ń lọ nípa ẹ̀kọ́ ní orílé-èdè náà. Àwọn ìjọba yóò gbà pé àwọn kò lè kọ́ni láti da àgbà sílẹ̀, tí wọ́n kò sì tún gbà pé àwọn kò ní ṣe ohun tó tó lati bójú tó àgbà wọn. Àwọn òjíṣẹ́ yóò gbà pé àwọn kò lè tún fẹ̀sì ṣíṣẹ́ nígbà tí wọ́n kò ní gba owó-oṣù wọn. Àwọn ọ̀dọ́mọ̀dẹ́ yóò gbà pé àwọn kò lè tún fẹ̀sì kẹ́kọ̀ nígbà tí ọ̀rọ̀ gbàǹgbàǹgbàǹgbà tí ó ń báa lójú àgbà náà ti kọjá ìbéèrè fún sìsàn òwó-oṣù. Àwọn òbí yóò gbà pé àwọn kò lè tún rán àwọn ọ̀mọ̀ wọn lọ sí àgbà náà nígbà tí àwọn kò gbà pé àgbà náà yóò ṣe é sí paṣẹ̀.
Ìṣoro Láutẹ̀kì jẹ́ ìṣoro tí ó jẹmọ́lú, tí ó sì ń ní ipa àìdàgbà sí ipò ẹ̀kọ́ ní orílé-èdè náà. Ọ̀rọ̀ gbàǹgbàǹgbàǹgbà tó ń báa lójú àgbà náà jẹ́ àbáwọlé fún ọ̀rọ̀ àgbà fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀rọ̀ tó ń ṣẹ̀dí àwọn ọ̀rọ̀ tó ń lọ nípa ẹ̀kọ́ ní orílé-èdè náà. Láti lè yanjú ọ̀rọ̀ yìí, àwọn ìjọba gbà pé wọ́n gbà pé wọ́n kò lè kọ́ni láti da àgbà sílẹ̀, tí wọ́n kò sì tún gbà pé àwọn kò ní ṣe ohun tó tó lati bójú tó àgbà wọn. Lẹ́yìn nàá, àwọn òjíṣẹ́ kò lè tún fẹ̀sì ṣíṣẹ́ nígbà tí wọ́n kò ní gba owó-oṣù wọn. Àwọn ọ̀dọ́mọ̀dẹ́ kò lè tún fẹ̀sì kẹ́kọ̀ nígbà tí ọ̀rọ̀ gbàǹgbàǹgbàǹgbà tí ó ń báa lójú àgbà náà ti kọjá ìbéèrè fún sìsàn òwó-oṣù.