Marseille




Ah, Marseille, àgbà táa gbà fún ọ̀run àti ọ̀run. Ìlú àgbà tó kún fún ìtàn, àgbà, àti ohun àgbà, tó sì jẹ́ ibi ayíka fún àwọn ọmọ ogun àti onírú. Nígbà ti mo lọ síbẹ̀ ní àkókò àkọ́kọ́, mo jẹ́ akẹ́kọ̀ọ́ láti gbọ́ pé ọ̀kan lára àwọn ilé ìgbàgbọ́ àgbà jùlọ ní agbáyé wà níbẹ̀, Basilique Notre-Dame de la Garde. Ìbùgbẹ́ ọ̀run tó wà ní ɔ̀rùn jẹ́ ìrísí tó gbɔ̀n, tó sì jẹ́ àwọn apata ibàdán àti ìṣe ẹ̀mí àgbà tí ó ṣe àgbà. Mo lọ sí ibi ní òru, àti ìríri náà jẹ́ ohun tí mò ń ka fún gbogbo ìgbà.

Àgbà miíràn tí ó wọ́pọ̀ ní Marseille jẹ́ Château d'If. Àgbà yìí jẹ́ ibi tí Alexander Dumas kọ́ ìtàn àgbà rẹ̀, The Count of Monte Cristo. Mo wọlé àgbà náà, àti pé ó rọrùn láti rí ìdí tí ó fi jẹ́ ibi tí a fi ọ̀rẹ́jà ṣe gbàjà. Àgọ̀ tí a wà nígbà tí a wọlé àgbà náà jẹ́ àgbà, àti pé àwọn ẹ̀rí tí ó wà ní inú àgbà náà fi hàn àìníránu àti ìkà ọ̀rọ̀ tí àwọn tí a fi ọ̀rẹ́jà ṣe gbàjà yóò ti ní. Ọ̀kan lára àwọn àgbà tí mo nífẹ̀ jùlọ ní Marseille jẹ́ Palais Longchamp. Àgbà ẹlẹ́gàn yìí ṣe ibi ilé ohun ẹlẹwà ati ọgba. Àwọn orin lílù jẹ́ ohun tí ó ṣìṣẹ́, àti pé ọ̀gbà náà jẹ́ àgbà tí ó dára láti rìn kiri ní ọ̀sán tí ó dùn.

Ṣùgbọ́n Marseille kò ní ṣíṣe nípa àgbà nìkan. Ìlú náà sì ní agbègbè àgbà, tí ó gbẹ́ lára ọ̀rọ̀ àti agbà. Le Panier jẹ́ ọ̀kan lára àwọn agbègbè àgbà jùlọ ní Marseille, tí ó kun fún àwọn iyẹ̀gbẹ́ tí ó gbẹ́, àwọn ilé ọnà, àti àwọn onírú. Ọ̀kan lára àwọn àgbà tí mo nífẹ̀ jùlọ ní Le Panier jẹ́ Marché des Capucins. Oko rere yìí ní ohun gbogbo lati àwọn èso jẹ́jẹ́ lọ sí ọ̀gùn àgbà, àti pé ọ̀kan lára àgbà tí ó dára jùlọ ní Marseille láti rí àwọn ọjà àgbà.

Marseille jẹ́ ilu agbáyé tó gbẹ́ lára ohun gbogbo, láti àwọn àgbà àgbà lọ sí ọ̀gbà àgbà, láti àwọn oko ọ̀rọ̀ rere lọ sí àwọn agbègbè àgbà. Bí o bá ní àǹfàní láti ṣàgbà, dájú pé o kò ní padà fúnkun.