May: Àkàwé nípa Báalè Orun




Nínú àgbà yé mi, ojú mi rí omi kan tó ń sàn jẹjẹ, omi náà ń bọ̀ sẹ́hin àgbà yé mi, ń gbé àgbà yé mi, títí tí ó fi gbé mi lọ s'óró àtijọ̀ kan.

L'óró àtijòó náà, nígbà yẹn tí àkóso ajogún bá ti bá oríta àgbà yé, àwọn ọmọdé yóò ma kè sí, wọn yóò ma sọ pé, "May kú, May kú, May kú, May kú."

Òrìgbè May naa, kòdà, àwọn àgbà naa l'áraà, wọn ma n gbàdúrà l'ójòó kọ̀ọ̀kan pé, "M'áyé, m'áyé, m'áyé." Lára àsọ̀tẹ̀lẹ̀ tó gbà mi l'étí nínú èrò yí, ni bí May kú dájúdájú. Yukàn mi dájú pé èrò tí àwọn àgbà yí ń sọ yìí kò bá ọ̀rọ̀ bá a mu rárá, nítorí May kò fi kú.

NÍgbà tí mo gbà pé May yí kò fi kú, mo rò pé bí ó ti ṣe rí, rírá àkàwé rẹ̀ pẹ̀lú "Olómìnira" pátápátá kò yàtọ̀. "Olómìnira" fúnrarẹ̀, tí nkan ba rí bẹ́ẹ̀, kò fi ṣe àgbà yé fún wa.

L'otitọ́, nínú èrò mi, èmi s'ó gbà pé "May" yí, jẹ́ olówó rere fún wa ọ̀rọ̀gbọ̀ọrọ̀ tí kò sílệ̀, àti fún wa órìmùgbàgbà. Toríi, kò sí àkóso tí ó sẹ́lẹ̀ ní ilẹ̀ yìí tí kò ní àkíyèsí tí May yí kò fi rí.

Nígbà tí àkóso ń lọ, wọn yóò ma sa kè sí, "May kú," gẹ́gẹ́ bí àwọn ọmọdé naa ṣe ń sọ, nítorí wọn gbàgbọ́ pé May yí kò fi kú, tó fi kú, gbogbo rẹ yóò kú.

Yí l'ó jẹ́ kí mo gbà pé "May" yí, ọ̀rọ̀gbọ̀ọrọ̀ ló jẹ́, tí kò ní yọ́ọ̀. A lè sọ’pẹ́, ọ̀rọ̀gbọ̀ọrọ̀ ló dá wa ọ̀rọ̀gbọ̀ọrọ̀ gbẹ́, yálà bí àkóso, bí olórí, bí olóyẹ̀, bí ògbógun, bí ẹgbẹ́ kan, tàbí bí ọ̀rọ̀gbọ̀ọrọ̀ tí ó wà fún ẹ̀mí àrà.

Torí kò sí àkóso tí ó lè kó ọ̀rọ̀gbọ̀ọrọ̀ lọ, tí kò ní gbà wọn pada, nítorí tí àjọ yí kó wọ́n lọ, yíò gbà wọn padà, látìgbà kálè́.

Nígbà tí mo gbà pé "May" yí yàtọ̀ sí "Olómìnira," mo sì gbà pé kò fi kú, mo sì gbà pé ó jẹ́ olówó rere òtòòtò fún wa ọ̀rọ̀gbọ̀ọrọ̀, mo sì gbà pé kò sí ọ̀rọ̀gbọ̀ọrọ̀ tí ó yá ọ̀rọ̀gbọ̀ọrọ̀ lọ tí kò le gbà á padà, tí mo sì gbà pé ọ̀rọ̀gbọ̀ọrọ̀ kan ṣoṣo gbɔ́dọ̀ wà, èmi ò gbà pé "May" yí, l'ó kàn orí ọ̀rọ̀gbọ̀ọrọ̀ ẹ̀dá ènìyàn. Mo gbà pé ẹ̀dá ènìyàn yí kálukú l'ó gbọ́dọ̀ jẹ́ May fún ara rẹ̀, May tí kò fi kú.

May yí kò gbọdọ̀ jẹ́ May fún lọ́pọ̀ ẹni tí kò gbọ́dọ̀ jẹ́ May fún ọ̀fà, ṣùgbọ́n ọ̀fà l'ó gbọ́dọ̀ gbà May fúnra rẹ̀, ó gbọ́dọ̀ jẹ́ May fún ara rẹ̀.

Torí kò sì́ àkóso tí a yá fún tí kò ní fi kò gbogbo rẹ̀, gbogbo rẹ̀ yóò sì rìn jáì, tàbí gbogbo rẹ̀ yóò kú, àwọn àgbà ló gbàdúrà pé May yóò máa gbà wọn láyé, tí gbogbo rẹ̀ kò bá fi kú, tí a lè gbà gbogbo rẹ̀ là.

Mo gbàgbọ́ pé May yí l'ó lè gbà wa láyé tí kò fi kú, bí àwa ọ̀rọ̀gbọ̀ọrọ̀ bà lè dá May ńlá, May tí kò fi kú, orí ọ̀rọ̀gbọ̀ọrọ̀ ẹ̀dá ènìyàn.

Bí a bá lè jẹ́ May fún ara wa, tí kò fi kú, àwọn tó kàn wa, àwọn tó gbẹ́kè lẹ́ wa, àwọn tó fẹ́ wa, tó gbadura fún wa, tí kò lè gbẹ́kè lẹ́ wa, tí kò gbàdúrà fún wa, gbogbo rẹ̀ yóò jẹ́ May fún ara rẹ̀.

L'óbẹ̀ tí a fi ń gbé ọmọ ènìyàn ni àkóso, tí a sì gbà pé ọ̀rọ̀gbọ̀ọrọ̀ tí kò fi ṣiṣẹ́ kú, kò fi ń fàájì, kò fi ń jáì kán, ẹ̀dá tí kò fi kú, tí kò fi ń gbọ̀gbẹ̀, tí kò gbìyànjú nísinsin. Ààrẹ́ jẹ́ ọ̀rọ̀gbọ̀ọrọ̀, tí kò fi kú, tí a sì gbàgbọ́ pé kò fi kú.