Mike Adenuga




Ó lókùnrin tó gbajúmò fún ọ̀rọ̀ àjẹ́ àti ìgbòkègbodò ní orílẹ̀-èdè Nàìjíríà. Ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọlọ́rọ̀ jùlọ ní orílẹ̀-èdè Nàìjíríà àti ní gbogbo ilẹ̀ Adúláwọ̀.

Mike Adenuga kẹ́kọ̀ọ́ ní Ilé-ìwé Gíga ti Ìbàdàn, níbí tí ó ti kẹ́kọ̀ọ́ ìmọ̀ Ìṣirò àti Ìṣirò ọ̀rọ̀ àjẹ́, ní àkókò yẹn ó kàgbá àyà àlùmọ̀ni rẹ̀ ní ọ̀rọ̀ àjẹ́.

Ó bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ rẹ̀ ní ọ̀rọ̀ àjẹ́ ní ọdún 1979, nígbà tí ó dá ilé-iṣẹ́ rẹ̀ ti ara ẹni tí a mọ̀ sí Consolidated Oil Company, tí ó jẹ́ ilé-iṣẹ́ àgbà tí ń ṣe àgbàṣe ọ̀rọ̀ àjẹ́ ní orílẹ̀-èdè Nàìjíríà.

Ní ọdún 2003, ó gba ìgbàgbọ́ ilé-iṣẹ́ tí a mọ̀ sí Globacom, tí ó jẹ́ ilé-iṣẹ́ tẹlifóònù àgbà tí ń ṣiṣẹ́ ní orílẹ̀-èdè Nàìjíríà àti ní ọ̀pọ̀ àwọn orílẹ̀-èdè míràn ní Adúláwọ̀.

Adenuga jẹ́ ọ̀kan lára àwọn olóṣèlú tó gbajúmò jùlọ ní orílẹ̀-èdè Nàìjíríà. Ó jẹ́ ọ̀rẹ́ àti adájọ́ fún ọ̀pọ̀ àwọn olóṣèlú àgbà, pẹ̀lú àwọn àjọṣepọ̀ rẹ̀ pẹ̀lú àwọn olóṣèlú tí wọn ti ṣàkóso orílẹ̀-èdè Nàìjíríà nígbà tí ó kọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ rẹ̀ ní ọ̀rọ̀ àjẹ́.

Ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀rẹ́ tó súnmọ sí àtijọ́ àgbà àgbà àgbà àgbà, Olúṣẹ́gun Ọbásanjọ́, tí ó jẹ́ alákòóso orílẹ̀-èdè Nàìjíríà láti ọdún 1999 sí 2007. Adenuga tún jẹ́ ọ̀rẹ́ tó súnmọ sí Ààrẹ Àgbà Àgbà Àgbà Àgbà, Mụhammadu Buhari, tí ó jẹ́ alákòóso orílẹ̀-èdè Nàìjíríà láti ọdún 2015.

Ní ọdún 2018, Adenuga di ọ̀kan lára àwọn ọlọ́rọ̀ jùlọ ní orílẹ̀-èdè Nàìjíríà àti ní gbogbo ilẹ̀ Adúláwọ̀, pẹ̀lú ìṣúra rẹ́ tí ó tó bílíọ̀nù dọ́là 6.2.

Ó jẹ́ ọ̀rẹ́ àti adájọ́ fún ọ̀pọ̀ àwọn ènìyàn gbajúmò, pẹ̀lú àwọn olóṣèlú, àwọn ọ̀rẹ́, àti àwọn ọ̀rẹ́. Ó jẹ́ ẹni tó mọ̀ nípa ọ̀rọ̀ àjẹ́ tí ó sì mọ̀ nípa ọ̀rọ̀ àjẹ́.

Adenuga jẹ́ ọ̀rẹ́ tó súnmọ sí àwọn ìdílé agbára tó sọ̀rọ̀ ní orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, pẹ̀lú àwọn ìdílé Igbinedion, àwọn ìdílé Kalu, àti àwọn ìdílé Obasanjo.

Ó jẹ́ ẹni tí ó ní ipa, tí ó sì jẹ́ ẹni tí ó tọ́jú ara rẹ̀. Ó jẹ́ ọ̀rẹ́ tó dáńgájíá àti ọ̀rẹ́ tí ó gbẹ́kẹ̀lé, tí ó sì jẹ́ ẹni tó ní sùúrù tí ó ní ìgbàgbọ́ nínú ara rẹ̀ àti nínú àwọn ilé-iṣẹ́ rẹ̀.