Nígbàtígbà orílẹ̀-èdè Yorùbá, àwọn ìran àgbà tí à ń pè ní òrìṣà ṣe pàtàkì gan nígbàgbé ọ̀rọ̀ àtọ̀rọ̀ àgbà oríṣà náà. Àwọn òrìṣà wọ̀nyí wà ní àgbà àti ìwà tí ó jẹ́ ti ara wọn, tí ó sì jẹ́ àmì fún àkókò àti àgbà oríṣà náà. Ìgbàgbé ọ̀rọ̀ àtọ̀rọ̀ àgbà oríṣà náà máa ń ṣẹ̀ nígbàtí àwọn ènìyàn bá fẹ́ mọ̀ sí i, nígbàtí àwọn bá fẹ́ gbàá, tàbí nígbàtí àwọn bá fẹ́ gbàgbé ọ̀rọ̀ àtọ̀rọ̀ àgbà oríṣà náà.
Àwọn òrìṣà pàtàkì tí à ń gbé ọ̀rọ̀ rẹ̀ yóò nígbàtígbà orílẹ̀-èdè Yorùbá jẹ́:
Àwọn òrìṣà wọ̀nyí jẹ́ àpẹẹrẹ díẹ̀ nínú àwọn òrìṣà tí ó wà nígbàtígbà orílẹ̀-èdè Yorùbá. Kò sí àní-àní pé òrìṣà míì wà tí ń ṣe pàtàkì sí àgbà àgbà, ṣùgbọ́n àwọn ti a ménu sọ̀rọ̀ ní kẹ́yìn jẹ́ àwọn tí ó ṣàkóso àwọn àgbà pàtàkì tí ó wà nígbàtígbà orílẹ̀-èdè Yorùbá.
Ìgbàgbé ọ̀rọ̀ àtọ̀rọ̀ àgbà òrìṣà náà jẹ́ ọ̀rọ̀ pàtàkì tí ó yẹ kí a máa gbọ́ tí ó bá jẹ́ pé a fẹ́ mọ̀ sí àṣà Yorùbá, tí a sì fẹ́ mọ̀ sí àgbà àti ìwà àwọn òrìṣà wọ̀nyí.