Muhammad Ali: Ƙwararran Duniya da Ya Yi Wa Waƙarsa




Ɗaya daga cikin fitattun ƴan wasa a tarihin ɗan adam, Muhammad Ali, ya bar kyakkyawan tarihi a sararin daƙiƙan da yake shawagi ya zai ga duniya ƙwarewarsa ta wasan dambe na ƙato da gashi. Ya shahara a duniya saboda hazaƙarsa, ayyukansa na zamantakewa, da kuma kyakkyawan halayensa.
An haife Muhammad Ali (wanda aka fi sani da Cassius Clay) a ranar 17 ga watan Janairun shekarar 1942, a birnin Louisville, Kentucky. Tun yana ɗan shekara 12, ya fara wasan dambe bayan da aka sace masa keke ɗinsa, don haka ya yanke shawarar ya koyi yadda ake kare kansa.
A shekarar 1960, ya lashe kyautar zinare a gasar wasannin Olympics a matsayin mai nauyin matsakaici. Daga nan sai ya koma kwarewa kuma ya lashe kambun duniya a nauyin masauƙi a shekarar 1964 bayan ya doke Sonny Liston.
Muhammad Ali shine zakaran duniya har sau uku a nauyin masauƙi, kuma ya riƙe taken sau takwas. Ya yi fice da fasaharsa ta ringa, gudunsa, da dabarunsa masu wayo. Ya yi yaƙi da wasu manyan mashahuran ƴan wasan dambe na lokacinsa, kamar George Foreman, Joe Frazier, da Ken Norton.
Ba wai kawai Muhammad Ali ya kasance zakaran duniya a ring ɗin dambe ba, har ila yau ɗan wasan da ya yi fice a wajen ring. Ya kasance mai fafutukar neman ƴancin ɗan adam da zaman lafiya, kuma ya yi amfani da sunansa da shahararsa don yaɗa saƙon sulhu da haɗin kai. Ya yi watsi da yaƙin Vietnam, kuma ya juya addinin Islama ya canza sunansa zuwa Muhammad Ali a shekarar 1964.
Muhammad Ali ya yi ritaya daga wasan dambe a shekarar 1981, kuma ya ci gaba da murnar nasarorinsa har zuwa rasuwarsa a shekarar 2016. Ya bar gadon tarihi a duniyar wasanni da kuma wajenta, kuma yana ɗaya daga cikin fitattun ƴan wasa a tarihin ɗan adam.