Muyideen Bello




Ígbàgbó òtítọ́ àti ìmọ̀ tó gbòòrò tí ó tó ọgbọ̀n ọdún ní Sheikh Muyideen Bello ti kọ́ni, tí ó sì ní ipa tó kókó láàrín àwọn ọ̀rẹ́ àti ẹgbẹ́ rẹ̀.
Bí ó ti tóbi àgàgbà tá àwọn ọ̀rẹ́ àti ẹgbẹ́ rẹ̀ fúnni ní, wọ́n kò rí ìmúlè yìí ńlá tó, tí ó tún gbòòrò gan-an, gégebi ti àwọn tí kò mọ̀ síi mọ̀̀ dájú.
Lọ́̀pọ̀ ìgbà tí mo bá rí Sheikh Muyideen Bello, mo máa ń màgbà, tí mo sì máa ń yìíjú wí pé, "Ẹ̀ẹ, ọmọ ogun mẹ́ta yìí yí o, ó mọ́lẹ̀ gan-an. Ì̀gbà gbogbo ni ó máa ń gbógi láìsí dòdò."
Àkókò kan ni ó rí mi ní ìlú Ibadan, ó sì bá mi sọ̀rọ̀ díẹ̀, nígbà tí mo wà níbi ìkàwé mi ní Yunifásitì Ibadan. Ó wá bá mi nígbà tí mo wà ní àyíkà ìlẹ̀ ọ̀dọ̀, tí mo sì rò pé ó wá bá mi nígbà tí mo wá sí ibi.
Mo ti wà ní àyíkà fún àwọn ìṣẹ́jú díẹ̀ kí ó tó wá. Nígbà tí ó dé, ó wá dúró lẹ́bẹ̀ mi, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í bá mi sọ̀rọ̀. Ó sọ̀rọ̀ fún àwọn ìṣẹ́jú díẹ̀ nípa irú àwọn ìṣòro tó ń ṣẹlẹ̀ ní orílẹ̀-èdè náà, ó sì sọ̀rọ̀ nípa irú ọ̀rọ̀ tí ó nílò láti yí padà.
Lẹ́yìn tó bá mi sọ̀rọ̀ fún àwọn ìṣẹ́jú díẹ̀, ó gbàdúrà fún mi, ó sì já mi mọ́̀. Mo dùn ṣe nígbà tí ó gbàdúrà fún mi. Mo rò pé, "Ẹ̀ẹ, òun àti àwọn ẹ̀gbọ́n tí ń bá a ṣe irú àwọn nǹkan yìí, ó gbà mi mọ́̀ nínú ọ̀rọ̀ mi, tí mo sì ní ìdánilójú pé, gbogbo nǹkan tí mo nílò láti ṣe, wọ́n á ṣẹ̀ fún mi".
Nígbà tí ó bá mi sọ̀rọ̀, mo mọ̀ pé, ó jẹ́ alákòóbèrè tó gbòòrò gan-an. Ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tó rọ̀rùn láti tẹ̀lé. Ìwòye rẹ̀ dùn mọ́̀ mí, tí ó sì ń fúnni ní ìdánilójú.
Nígbà tí ó já mi mọ́̀, mo gbà gbogbo nǹkan tí ó sọ̀ nígbẹ̀yìn, tí mo sì tún mọ̀ pé, igbà tó bá dé tí mo bá ń ní irú àwọn ìṣòro yìí, ó máa ń ràn mí lọ́wọ́.