Nínú Àgbà Òràn Godswill Akpabio: Ìwé Ìgbésí Aye Òrìṣà Pọ́líò Jẹ́




Àgbà Òràn Godswill Akpabio jẹ́ ẹni tí ó ṣe pàtàkì púpọ̀ nínú ìtàn orílẹ̀-èdè Nigeria. Ó jẹ́ ọmọ ọ̀rọ̀ àgbà, olóṣèlú àti ọ̀rẹ́ àkóso àgbà tí ó ti wà nínú ọ̀rọ̀ orílẹ̀-èdè fún ọ̀pọ̀ ọdún.

Akpabio bẹ́ sílẹ̀ ní ọdún 1962 ní Ikot Ekpene, Akwa Ibom State. Ó kẹ́kọ̀ọ́ ní University of Calabar àti University of Jos, tí ó gba oyè nínú ọ̀rọ̀ àgbà. Lẹ́yìn èyí, ó ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bíi olóṣèlú, ó gba ìgbàgbọ́ gẹ́gẹ́ bí olórí ọ̀rọ̀ àgbà fún Ibibio, tí ó jẹ́ ẹ̀yà ńlá ní ìpínlẹ̀ Akwa Ibom.

Ní ọdún 2007, Akpabio di Gomina ti Ipinle Akwa Ibom. Ó ṣe ìgbàgbọ́ ní àgbà àti ìdàgbàsókè, ó sì gbé ìrírí rẹ̀ gẹ́gẹ́ bíi olóṣèlú lò láti mú ìdàgbàsókè wá sí ìpínlẹ̀ náà. Ó kọ́ ilé-ìwòsàn, ilé-ẹ̀kọ́ àti ọ̀pọ̀lọ̀pọ̀ ìṣẹ́ àti agbára, tí ó mú ìlọ́síwájú wá sí ìpínlẹ̀ náà.

Ní ọdún 2015, Akpabio di Sanátọ̀rì fún ìpínlẹ̀ Akwa Ibom. Ó ti ṣe pàtàkì púpọ̀ ní ìgbìmọ̀ náà, ó sì ti ṣe ìgbàgbọ́ ní àgbà àti ìdàgbàsókè fún gbogbo orílẹ̀-èdè. Ó tún jẹ́ ọ̀rẹ́ àkóso àgbà, ó sì ti ṣiṣẹ́ pẹ̀lú ọ̀pọ̀ àgbà tí ó ń ṣàkóso láti mú ìwà rere àti ìdàgbàsókè wá sí Nigeria.

Akpabio jẹ́ ẹni tí ó jẹ́ aláṣẹ àti tí ó ti ṣe pàtàkì púpọ̀ ní orílẹ̀-èdè Nigeria. Ó jẹ́ ẹni tí ó ní ìrírí nínú àgbà àti ìdàgbàsókè, ó sì ti ṣe ìgbàgbọ́ ní gbogbo orílẹ̀-èdè. Ó jẹ́ ọ̀rẹ́ àkóso àgbà, ó sì ti ṣiṣẹ́ pẹ̀lú ọ̀pọ̀ àgbà tí ó ń ṣàkóso láti mú ìwà rere àti ìdàgbàsókè wá sí Nigeria.

Ìwé Ìgbésí Aye Òrìṣà Pọ́líò Jẹ́

Ní ọdún 2015, Akpabio di Sanátọ̀rì fún ìpínlẹ̀ Akwa Ibom. Ìgbà yẹn, pọ́líò ṣì jẹ́ àìsàn tí ó gbogbo orílẹ̀-èdè tí ó sì jẹ́ ọ̀pọ̀ àwọn ọmọ ní Nigeria. Akpabio kò ní ìfẹ́ kún ìyọ̀ tí pọ́líò ń pa, ó sì pinnu láti ṣe gbogbo ohun tí ó bá lè ṣe láti dojú ìwọ̀ sí àìsàn náà.

Akpabio ṣètò bí a ó ṣe pín ọ̀rọ̀ pọ́líò sí àgbà àgbà àti ènìyàn kọ̀ọ̀kan, ó sì ṣètò àwọn ìyàrá ọ̀rọ̀ àgbà lásìkò tí ó wà ní ilé ìtànlé. Ó tún ṣètò ọ̀pọ̀lọ̀pọ̀ àwọn ìtọ́jú ọ̀rọ̀ àgbà tí ó mú gbogbo àgbà láti ní ìdánilójú tí wọn nílò láti fún àwọn ọmọ wọn ní ọ̀rọ̀ náà.

Àwọn ìgbésẹ̀ Akpabio jẹ́ àṣeyọrí. Ní ọdún 2017, Nigeria di orílẹ̀-èdè tí ó kọ́ pọ́líò kúrò inú rẹ̀ lágbára. Ìṣẹ́ Akpabio ránlówó púpọ̀ sí àṣeyọrí àgbà náà, ó sì rí dájú pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọmọ ní Nigeria ní àyè láti gbé ìgbésí ayé tí ó lógún láìsí pọ́líò.

Akpabio jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀rẹ́ àkóso àgbà tí ó ti ṣe tóbi jù lọ ní orílẹ̀-èdè Nigeria. Ó jẹ́ ọ̀rẹ́ àgbà, ó sì ti ṣiṣẹ́ pẹ̀lú ọ̀pọ̀ àgbà tí ó ń ṣàkóso láti mú ìwà rere àti ìdàgbàsókè wá sí Nigeria. Ó jẹ́ ẹni tí ó ti ṣe pàtàkì púpọ̀ ní orílẹ̀-èdè, ó sì jẹ́ ọ̀kan lára àwọn tí ó ṣe pàtàkì jù lọ nínú ìtàn orílẹ̀-èdè náà.