Nigeria vs Canada Basketball: Akọ́nilẹ̀gbẹ́ tí ò ní wọ̀yí Wéré
"Mo rẹ̀ ọ nínú ilé ìrìn, egbẹ́ ìdánilẹ̀kọ̀ọ́ tí ò ní ọ̀rọ̀, tí gbogbo wọn gbéra sílẹ̀ láti kọ́ ni èdè Gẹ̀ẹ́sì. Kí ló wọ́pọ̀ láàárín wọn? Ní tòótó́, bọ́ọ̀lù bàskẹ̀tì. Nígbà tó dẹ́ ilé ìgbàdọ̀ àgbà, mo rí ọ̀pọ̀ àwọn ọmọ ọ̀dọ́ ọ̀yìnbó tí wọ́n wò ó nígbà tí ọ̀rẹ́ mi, ọmọ ilẹ̀ Nàìjíríà tò bí ìjà ò fó. Ọ̀dàn Àkọ́ máa ń tẹ́ ọ̀rẹ́ wa léẹ̀kọ̀ọ̀kan, nígbà tí Ọ̀dàn Màpà n kọ lẹ́yìn rẹ̀. Èmi gbàgbé pé Nàìjíríà ń kọ́lùgbọn nígbà tí mo rí ri bí ọ̀rẹ́ mi àgbà, tí ó wà ní Texas tó tún jẹ́ ọ̀rẹ́ àbúrò mi ń kọ́ àwọn ìwọ̀lùgbọn tó lágbára. Ojú mi tún ti rí ọ̀pọ̀ àwọn ọmọ ilẹ̀ Kánádà tí ń wò àṣeyọrí Ọ̀dàn àgbà àti yàrá tó kọ́ lẹ́yìn rẹ̀. Èyí ní o mú kí n rí i pé èdè àti ẹ̀yà ẹni kò gbẹ́, bọ́ọ̀lù bàskẹ̀tì sì kì í ṣe àìrí, nínú àgbà tàbí nínú ìdánilẹ́kọ̀ọ́.
Tí mo ba ní sọ òtítọ́, bọ́ọ̀lù bàskẹ̀tì kò ti Kánádà lẹ́nu, bẹ́ẹ̀ kò sì tọwó dọ́́ Nàìjíríà. Nítorí pé Kánádà ní àwọn olùkọ́ tó dára tí wọ́n ti mọ̀ nípa bọ́ọ̀lù bàskẹ̀tì lẹ́kún-únrè, ilé-ìjẹ́-un wọn sì pọ̀ tí ó sì dára, tí wọ́n sì ní àwọn olùṣòwò tó lágbára, èyí ló fún wọn ní ìlé-ìjẹ́-un tó dára tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ ayọ̀ fún ilé-ìjẹ́-un wọn. Nígbà tí mo bá wo àpẹrẹ Ọ̀dàn Nàìjíríà, mo rí i pé wọn tún ní àwọn olùkọ́ àgbà tí ó mọ́ bí wọ́n ṣe le gba ọ̀rọ̀ ayọ̀ látinú àwọn ọ̀rẹ́ àgbà wọn ní ilẹ̀ Òkèrè, mo sì wá rí i pé Kánádà kò ní lágbára tí kò fi láti kọ́ láti ọ̀dọ̀ wọn láìka ta ó ti jẹ́."
"Mo rẹ̀ ọ nínú ilé ìrìn, egbẹ́ ìdánilẹ̀kọ̀ọ́ tí ò ní ọ̀rọ̀, tí gbogbo wọn gbéra sílẹ̀ láti kọ́ ni èdè Gẹ̀ẹ́sì. Kí ló wọ́pọ̀ láàárín wọn? Ní tòótó́, bọ́ọ̀lù bàskẹ̀tì. Nígbà tó dẹ́ ilé ìgbàdọ̀ àgbà, mo rí ọ̀pọ̀ àwọn ọmọ ọ̀dọ́ ọ̀yìnbó tí wọ́n wò ó nígbà tí ọ̀rẹ́ mi, ọmọ ilẹ̀ Nàìjíríà tò bí ìjà ò fó. Ọ̀dàn Àkọ́ máa ń tẹ́ ọ̀rẹ́ wa léẹ̀kọ̀ọ́kan, nígbà tí Ọ̀dàn Màpà n kọ lẹ́yìn rẹ̀. Èmi gbàgbé pé Nàìjíríà ń kọ́lùgbọn nígbà tí mo rí ri bí ọ̀rẹ́ mi àgbà, tí ó wà ní Texas tó tún jẹ́ ọ̀rẹ́ àbúrò mi ń kọ́ àwọn ìwọ̀lùgbọn tó lágbára. Ojú mi tún ti rí ọ̀pọ̀ àwọn ọmọ ilẹ̀ Kánádà tí ń wò àṣeyọrí Ọ̀dàn àgbà àti yàrá tó kọ́ lẹ́yìn rẹ̀. Èyí ní o mú kí n rí i pé èdè àti ẹ̀yà ẹni kò gbẹ́, bọ́ọ̀lù bàskẹ̀tì sì kì í ṣe àìrí, nínú àgbà tàbí nínú ìdánilẹ́kọ̀ọ́."
"Àgbà bọ́ọ̀lù bàskẹ̀tì jẹ́ agbára tí ó lágbára tó sì ní àgbà. Ó ní agbára láti mú àwọn ènìyàn kọ́kọ́rọ́ jọ́, kò pàdé̀ẹ̀rẹ̀ nígbà tí ọ̀rọ̀ bá wà nípa àádọ́rin àti òrìṣi ẹ̀yà tó gbẹ́. Kò fi í jẹ́ pé káwọn tó jẹ́ ọ̀rẹ́ wa ẹ̀yà kúrò lẹ́nu àti pé a máa tó ọ̀rẹ́ àgbà wa nínú ọ̀rọ̀. Gbogbo àwọn wọ̀nyí jẹ́ àpẹẹrẹ tó dára pé bọ́ọ̀lù bàskẹ̀tì jẹ́ àgbà tó lágbára tí kò rí gbese orílẹ̀-èdè àti èdè.".