Nigeria vs South Africa




Nigeria, tí ó jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó ga jùlọ ní ilẹ̀ Adúláwọ̀, tí ó sì jẹ́ orílẹ̀-èdè tí iye akànlẹ̀ àwọn ọmọ rẹ̀ tí ó wà ní agbègbè aláwọ̀ dùdú pò jùlọ ní agbáyé, máa ń fi gbogbo ọ̀kàn rẹ̀ sí eré ìdárayá bọ́ọ̀lù àfẹ́ṣẹ́gbẹ́. Síbẹ̀síbẹ̀, tí ọ̀rọ̀ bá jẹ́ nípa eyì tí ó sàn láàárín Nigeria, Africa Cup of Nations(AFCON), tìgbà yẹn ọ̀rọ̀ yóò ṣí gbogbo àwọn ọmọ ilẹ̀ náà, kí wọ́n lè ṣe akọ̀mọ̀ yíyọ̀yọ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó ti ṣẹ́gun. Ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìgbà, nígbà tí Nigeria bá ń gbá bọ́ọ̀lù pẹ̀lú orílẹ̀-èdè tí kọ̀ọ̀kan mọ̀ dáradára, orílẹ̀-èdè yẹn máa ń jẹ́ South Africa.

South Africa, tí ó ti mọ̀ nígbà tí àwọn ènìyàn fún un ní orúkọ yí pé 'Rainbow Nation', nitorí ìdọ̀gbó àwọn àgbà tó wà ní inú rẹ̀, jẹ́ orílẹ̀-èdè tó wà ní guusu ilẹ̀ Adúláwọ̀, tí ó sì jẹ́ ibì kan tí ó ní ìtàn tí ó ṣàrà ọ̀tọ̀. Ìgbà tí ó bá di àkókò tí Nigeria àti South Africa bá pàdé lórí pápá eré ìdárayá bọ́ọ̀lù àfẹ́ṣẹ́gbẹ́, ìdíjú ń bẹ̀rẹ̀ sí í ṣẹlẹ̀ lọ́kàn àwọn ẹ̀rọ̀ oríṣiríṣi tí ó wà ní orílẹ̀-èdè méjèèjì náà, nitorí pé àṣà àtọ̀wọ́dọ́wọ́ tí ó wọnú ọ̀rọ̀ ìbálòpọ̀ àti ìṣòro gbèdékegbèdé tí ń ṣẹlẹ̀ láàárín àwọn orílẹ̀-èdè méjèèjì yìí, kò fún àwọn onírúurú eré òkè àgbà tí ó wà nílẹ̀ Adúláwọ̀ ní àǹfààní láti gbé geere àlàáfíà nígbà tí àwọn orílẹ̀-èdè méjèèjì náà bá pàdé lórí pápá eré ìdárayá bọ́ọ̀lù àfẹ́ṣẹ́gbẹ́.

Fún àpẹẹrẹ, ní ọdún 2019, nígbà tí Nigeria àti South Africa pàdé lórí pápá eré ìdárayá bọ́ọ̀lù àfẹ́ṣẹ́gbẹ́ ní Cairo, ilẹ̀ Egypt, àwọn ènìyàn tí ó wá sí ibi tí wọ́n ti ń gbá bọ́ọ̀lù náà kó àmì ìránwọ́ tí ó ní ìrántí àwọn ẹ̀rọ̀ oríṣiríṣi tí ó kú nígbà tí wọ́n ń gbá bọ́ọ̀lù ní orílẹ̀-èdè méjèèjì. Ìrànwọ́ náà jẹ́ ọ̀nà kan láti tú ìgbàgbọ́ àti àánú fún àwọn ẹ̀rọ̀ oríṣiríṣi tí ó tí kú nígbà tí wọ́n ń gbá bọ́ọ̀lù ní ọ̀rọ̀ ìbálòpọ̀ náà. Ọ̀rọ̀ tí ó ga jùlọ nígbà yẹn ni láti dá ọ̀rọ̀ síbì kan, kí àwọn onírúurú eré òkè àgbà tí ó wà ní orílẹ̀-èdè méjèèjì yìí lè gbé geere àlàáfíà, kí gbogbo ìṣòro tí ó wà nígbà tí àwọn méjèèjì bá pàdé lórí pápá eré ìdárayá bọ́ọ̀lù àfẹ́ṣẹ́gbẹ́ láti rí ìwọ̀n.

Ìṣòro mìíràn tí ó ń fa ìdíjú láàárín Nigeria àti South Africa nígbà tí wọ́n bá pàdé fún ìdárayá bọ́ọ̀lù àfẹ́ṣẹ́gbẹ́ ni ọ̀rọ̀ ìlúmọ̀kà. Ọ̀rọ̀ tí ó ṣẹlẹ̀ láàárín àwọn ẹ̀rọ̀ oríṣiríṣi tí ó wà ní South Africa pẹ̀lú onírúurú eré òkè àgbà tí ó wà ní Nigeria ní ọdún 2018 jẹ́ èyí tí gbogbo ènìyàn kò gbàgbé ní ṣíṣó, nitorí pé àwọn ẹ̀rọ̀ oríṣiríṣi tí ó wà ní South Africa gbàgbé pé wọn wa ní inú pápá eré ìdárayá àti bẹ̀rẹ̀ sí í ṣe àwọn ohun tí kò tọ́ ní agbára. Díẹ̀ lára àwọn ohun tí wọ́n ṣe tó jẹ́ àríwísí ni wí pé wọ́n kọ́kọ́ kọ́ ara wọn sí ilẹ̀ kí wọ́n tó dìde sí i, wọ́n sì wá ṣí àkọ́kọ́ tí ó kọ́kọ́ gbé eré náà kọ lu ojú kan tí ó ní ike. Nígbà tí onírúurú eré òkè àgbà tí ó wà ní Nigeria rí ohun tí àwọn ẹ̀rọ̀ oríṣiríṣi tí ó wà ní South Africa ń ṣe, ọ̀nà yìí sì di ọ̀nà tí wọ́n náà gbà ti ìrora, wọ́n sì bẹ̀rẹ̀ sí í ṣe àwọn ohun tí kò tọ́ ní agbára. Yíyà tí gbogbo rẹ̀ yìí jẹ́ àríwísí wọn tí wọ́n kọ́kọ́ mọ́ ṣáájú kí wọ́n tó pàdé fún eré náà.

Fún ìyẹn, ó ṣe pàtàkì fún gbogbo àwọn ẹ̀rọ̀ oríṣiríṣi tí ó wà ní Nigeria àti South Africa láti fi gbogbo ọ̀kàn wọn sínú ọ̀nà tí wọ́n gbà ń bá ara wọn lò nígbà tí wọ́n bá pàdé lórí pápá eré ìdárayá bọ́ọ̀lù àfẹ́ṣẹ́gbẹ́. Wọ́n gbọdọ̀ kọ́kọ́ jẹ́ ọ̀rẹ́ àti àbúrò ara wọn, kí wọn tó ṣe ọlọ́ṣà láti gbé geere àlàáfíà tí ó wà láàárín wọn. Nígbà tí àwọn méjèèjì bá ṣe gbogbo ohun tó wù wọ́n, ilẹ̀ Adúláwọ̀ máa yọ̀ padà, tí ìṣòro tí ó ń fa ìdíjú nígbà gbogbo yóò sì dójú.