NNPC Recruitment
Ògbọ́n ni ọ̀rọ̀ tí kò gbọ́dọ̀ kú. (Knowledge is wealth that cannot die.)
NNPC, ìjọba ilẹ̀ Nàìjíríà, jẹ́ ọ̀rọ̀ tí kò gbọ́dọ̀ gbagbe nínú àgbà àgbà Nàìjíríà. Ọ̀rọ̀ àgbà táa ń gbọ́ nínú ìtàn ni pé, ọ̀rọ̀ NNPC nikan lè mú àṣọ̀télẹ̀ kan padà di adígbóyà. Òótọ́ ni pé, ọ̀rọ̀ yìí kò kú, ṣùgbọ́n o tún kò gbọ́n.
Nígbà tí mo ṣe ìgbìyànjú àkọ́kọ́ mi láti fúnṣọ̀ fún iṣẹ́ ní NNPC, mo jẹ́ ọ̀dọ́mọdé alájọ̀sìn. Mo kọ̀wé ìrírí mi aláìlórúkọ tí mo fi kàn lágbà táa óògbé nínú aṣọ̀ pẹ́lù àwọn àgbà tó ní agbára. Nígbà tí mi kọ́ jálẹ̀ rẹ̀, ó ṣe mí lójú pé mo ti fojú sé àṣọ̀ adígbóyà náà.
Nígbà tí ìfúnṣọ̀ náà ti já sí òní, mo ti ṣe ìdánwò NNPC mẹ́ta tí kò ṣe àṣeyọrí. Lákòókò yìí, mo mọ̀ pé àṣọ̀ tí ó ṣe mí lójú pé adígbóyà nígbà náà kò sí ní ẹ̀gbà mi. Mo mọ̀ pé àṣọ̀ náà jẹ́ àṣọ̀ ọ̀rọ̀ tí kò lórí.
Ṣùgbọ́n, ìrírí àwọn ìdánwò NNPC tí mo ti ní kọ́ mi ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹ̀kọ́. Ẹ̀kọ́ àkọ́kọ́ ni pé, nǹkan kò fẹ́ràn àgbà bí ipò àgbà. Kò sí irúfẹ́ irúfẹ́ ẹni tó yẹ fúnṣọ̀ fún iṣẹ́ NNPC. Ẹnikẹ́ni lè fúnṣọ́, kò yà lára rẹ̀ bí ọ̀dún rẹ̀ bá jẹ́ 18, tí kò ní sí ìwà ọ̀dàlẹ̀ nígbà tó bá ṣe ìdánwò náà, tí kò sì ní sí ìwà ibajẹ́.
Ẹ̀kọ́ kejì tí mo kọ́ ni pé, ìdánwò NNPC kò ṣòrò. Ní tòótọ́, ó ṣòrò, ṣùgbọ́n tí ẹni bá kàwé dáadáa, ó lè di ẹni tó ṣàgbà tí ó kọjá. Àwọn ìbéèrè tí wọ́n ń gbà nínú ìdánwò NNPC jẹ́ àwọn ìbéèrè ọ̀rọ̀ tí àwọn tó ṣe béèrè mọ̀. Nítorí náà, ohun gbogbo tó o níláti ṣe ni láti kàwé dáadáa.
Ẹ̀kọ́ kẹta tí mo kọ́ ni pé, ìdánwò NNPC kò jẹ́ ìdánwò èṣù. Ìdánwò èṣù ni, tí ọ̀rọ̀ tí kò sí fúnni ní ìkọ́ni nígbà tí ọ̀rọ̀ tí ó dára fún ìkọ́ni tún lágbà. Ìdánwò NNPC kò sí bí èyí. Ọ̀rọ̀ tí ó bá lágbà nígbà náà ni ó máa jẹ́ ọ̀rọ̀ tí àwọn tó ṣe béèrè mọ̀. Nítorí náà, tí ọ̀rọ̀ tí kò dára bá gbàgbé ọ̀, má ṣe rò pé ọ̀rọ̀ èṣù ni. Ó lè jẹ́ pé ọ̀rọ̀ náà tó o kàwé lẹ́ra ni o gbàgbé.
Nígbà tí mo bá gbọ́ pé ọ̀rọ̀ NNPC ti jáde, ó máa ń dá mi mí lọ́kàn. Ṣùgbọ́n mo tún mọ̀ pé mo kò ní ṣe ẹ̀gàn bí kàdárà bá fẹ́ fún mi. Ìgbàkọ̀kọ́ tí mo ṣe ìgbìyànjú fúnṣọ́ fún iṣẹ́ yìí kọ́ mi ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹ̀kọ́. Ẹ̀kọ́ àkọ́kọ́ ni pé, Ògógó jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó gbọ́dọ̀ fúnni nírètí.
Ẹ̀kọ́ kejì ni pé, Ọ̀rọ̀ tí kò gbọ́dọ̀ kú, tí mo wo, kò sì di adígbóyà.
Ẹ̀kọ́ kẹta ni pé, Ògbọ́n ni ọ̀rọ̀ tí kò gbọ́dọ̀ kú.
Nítorí náà, bí ọ̀rọ̀ NNPC bá gbàgbé ọ̀, má ṣe dá ọ̀ lójú pé òde ni ẹni tí kò lárígbóyà. Mìíràn ni yóò ṣe àṣeyọrí, ó ní ògógó.