Ojó Ọmọbìnrin 2024




Ẹ̀kún, ẹ̀gbà, ẹ̀gbẹ́ ẹ̀gbẹ́ ọ̀rọ̀ ti nlọ̀ nínú àgbáyé lóní nínú ọ̀rọ̀ gbígbà Ọjó Ọmọbìnrin lágbà. Ìdí ẹ̀yí ni pé, a nílò láti mọ́ àgbà ti ọ̀rọ̀ “ọmọbìnrin” náà tó fi ṣe. Ọmọbìnrin ni ọ̀rọ̀ tí a lò láti ṣàpèjúwe enikẹ́ni tí ó jẹ́ ọmọbìnrin. Lẹ́hìn tí a bá ti mọ́ àgbà ọ̀rọ̀ náà, a le lọ sábẹ́ láti ṣe àyẹ̀wò àgbà ọ̀rọ̀ náà sí i.

Láti ọ̀dún sí ọ̀dún, àwọn ènìyàn lágbà ayé kọ́kọ́ fi ọjọ́ kan ṣe ọjọ́ àkànṣe fún àwọn obìnrin. Ọjọ́ yìí ni a mọ̀ sí “Ojó Ọmọbìnrin.” Lónírúurú orílẹ̀-èdè, ọjọ́ ọ̀tọ̀ọ̀tọ́ yìí yàtọ̀, ṣùgbọ́n a kọ́ ọ́ ní ọgóọ̀rùn mẹ́rin lágbà ayé. Ọgóọ̀rùn mẹ́rin tí a bá tó ọjọ́ mẹ́rin ọ̀ṣù méje ló jẹ́ ọjọ́ àkànṣe àwọn obìnrin ní orílẹ̀-èdè Nàìjíríà.

Ó ṣe pàtàkì láti sọ wípé ọjọ́ ọ̀tọ̀ọ̀tọ́ fún àwọn ọmọbìnrin yàtọ̀ lágbà ayé, ṣùgbọ́n ó dúró gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ kan tí a fi ṣe àkànṣe àwọn obìnrin. Ọjọ́ àkànṣe yìí jẹ́ ọjọ́ tí a fi ṣàpẹ́rẹ̀ àwọn ọmọbìnrin, àwọn ọ̀rẹ́ àti ẹ̀gbẹ́ wọn, àti gbogbo àwọn obìnrin ní gbogbo ayé fún àwọn àṣeyọrí àtàtà wọn, àti láti ṣe àfihàn gbogbo àwọn àgbà ti ẹ̀yà ọmọbìnrin tó fi ṣe.

Ní ọgóọ̀rùn mẹ́rin ọ̀rọ̀ àgbáyé, ní ọjọ́ mẹ́rin ọ̀ṣù méje ni a fi ṣe àkànṣe ọjọ́ ọmọbìnrin ní orílẹ̀-èdè Nàìjíríà. Ó jẹ́ ọjọ́ tí a fi ṣàpẹ́rẹ̀ gbogbo àwọn ọmọbìnrin fún àwọn àṣeyọrí àtàtà wọn, àti nítorí gbogbo àwọn àgbà tí ẹ̀yà ọmọbìnrin tó fi ṣe. Ní ọjọ́ yìí, àwọn obìnrin máa ń ṣe àwọn ohun gbogbo tí ọkàn wọn bá ń wù wọn, tí wọn sì máa ń lọ sí àwọn ibi gbogbo tí wọn bá fẹ́ lọ.

Lọ́dọ̀ àwọn ọmọbìnrin, ọjọ́ yìí jẹ́ ọjọ́ tí ó dùn láti ṣe àkànṣe. Ọ̀rẹ́ ẹ̀gbẹ́ àtàtà, àwòrán, àdámọ̀, àti ohun gbogbo tí ọkàn wọn bá ń wù wọn ló máa ń jẹ́ ọjọ́ tí wọn máa ń ṣe. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ wípé ọjọ́ ọmọbìnrin yìí jẹ́ ọjọ́ tí ẹ̀yà ọmọbìnrin gbogbo yóò fi ṣe àkànṣe àwọn àṣeyọrí àtàtà àti àwọn àgbà wọn tó fi ṣe, tí ó sì tún jẹ́ ọjọ́ tí a máa fi fi wọn ṣe pátápátá ṣùgbọ́n kò sí ọgbọ́n láti máa ṣe àkànṣe gbogbo ọjọ́ yìí láàárín ọdún. A kò gbọ́dọ̀ jẹ́ kí ọjọ́ yìí wá óò bẹ́ẹ̀ lọ nínú ọdún.

Ní ọjọ́ tí kò jẹ́ ọjọ́ ọmọbìnrin, a tún nílò láti máa ṣàgbà fún ọ̀rẹ́ wa, ẹ̀gbẹ́ wa, àti gbogbo àwọn obìnrin tí ó wà nígbà yẹn. A kò gbọ́dọ̀ fi ara wa sílẹ̀ fún àníyàn àti inú dídùn nísinsìnyí tí ó fi jẹ́ wípé a fẹ́ di ọmọbìnrin. A gbọ́dọ̀ mọ́ àṣeyọrí àtàtà ti wa, àti pé àwọn àṣeyọrí wa jẹ́ àwọn ohun tí a lè fi ṣe àkànṣe ọjọ́ ọmọbìnrin láàárín ọdún.