Ngozi Okonjo-Iweala, ọ̀ràn àgbà kan tí ó yàtò́ sí àwọn mìíràn tí ó ti ṣe àṣeyọrí nínú ọ̀rọ̀ ajẹ àgbà. Ó jẹ́ ọmọ ilẹ̀ Nàìjíríà tí ó ti di olùdásílẹ̀ àti olórí ti Alákòso Ìṣúná Ọ̀rọ̀ Ajẹ Kárí Ayé (WTO). Ọ̀rọ̀ rẹ̀ jẹ́ ọ̀ràn àgbà tí ó kún fún àwọn ẹ̀kọ́ tí ó lè ṣe iranlọ́wọ́ fún wa gbogbo.
Ọ̀kan pàtàkì nínú àwọn ẹ̀kọ́ tí a lè rí kọ́ láti ọ̀rọ̀ Okonjo-Iweala ni pé kò sí ohun tí ó ṣòró jù tí a kò lè ṣe. Nígbà tí a bá ní ìfẹ́ tí ó lágbára, àti ìdánilójú nínú ara wa, lẹ́yìn náà a lè ṣe ohunkóhun tí a bá gbàgbọ́. Okonjo-Iweala jẹ́ àpẹẹrẹ tí ó dájú fún èyí. Ó ti kọjá àwọn ìṣòrò púpọ̀ nínú iṣẹ́ rẹ̀, ṣùgbọ́n ó kò jẹ́ kí àwọn ìṣòrò yìí da ọ̀rọ̀ rẹ̀ rú. Ó ti tún tẹ̀síwájú láti ṣiṣẹ́ kára, ó sì ti rí àwọn àbájáde tí ó ṣe pàtàkì.
Ẹ̀kọ́ kejì tí a lè rí kọ́ láti ọ̀rọ̀ Okonjo-Iweala ni pé kò sí ìrìnàjà tí ó gùn ju ìrìnàjà àṣeyọrí lọ. Ọ̀rọ̀ rẹ̀ kọ́ wa pé, àwọn nǹkan tó dára gbọ́dọ̀ gba àkókò láti ṣẹ̀. Kò sí aṣeyọrí tí a lè ṣe lójijì. A gbọ́dọ̀ ní ìfaradà ati ìdánilójú nínú ara wa. Pẹ̀lú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìgbìyànjú àti ìfaradà, a ó kẹ́hìn kọ́jú ìrìnàjà àṣeyọrí wa.
Níkẹ́yìn, ọ̀rọ̀ Okonjo-Iweala gbà wá níyànjú láti má ṣe gbàgbé ibi tí a ti wá. Ó kọ́ wa pé, bí gbogbo wa bá ṣiṣẹ́ papọ̀, a lè ṣe koko tí a bá fẹ́ ṣe. A kò gbọ́dọ̀ gbàgbé ìgbà tí a bá ríran, bi a kò sì gbọ́dọ̀ fìgbàgbé ibi tí a ti wá. A gbọ́dọ̀ ṣiṣẹ́ papọ̀ láti kọ́ àgbà tó dára fún gbogbo wa.
Ngozi Okonjo-Iweala jẹ́ ọ̀ràn àgbà tí ó ṣe àpẹẹrẹ fún gbogbo wa. Ó ti kọ́ wa pé, kò sí ohun tí ó ṣòró ju tí a kò lè ṣe. Kò sí ìrìnàjà tí ó gùn ju ìrìnàjà àṣeyọrí lọ. Àti pé, nígbà tí gbogbo wa bá ṣiṣẹ́ papọ̀, a lè ṣe koko tí a bá fẹ́ ṣe. Jẹ́ kí ọ̀rọ̀ rẹ̀ sún wa dókà láti tẹ̀síwájú, láti kọ́ àgbà tó dájú fún gbogbo wa.