Ológbò títóbi tí ń gbà bọ̀ọ́lù ní LaLiga




Ní gbogbo àgbá ayé, ó kéré jù láti má ṣe mọ bọ́ọ̀lù àfẹsẹ̀gbá, ìjìnlẹ̀ àti ìgbàgbọ́ tí àwọn ará ìpínlẹ̀ Yorùbá ní fún bọ́ọ̀lù àfẹsẹ̀gbá kò ní gbàgbé. Àwọn òṣìṣẹ́ tó dára jùlọ tí wọ́n ti fi ẹsẹ̀ Yorùbá hàn ní bó̩ọ̀lù àfẹsẹ̀gbá kò kéré, títí kan àwọn irú Victor Osimhen, Obafemi Martins àti Yakubu Ayegbeni tí ó gbé orúkọ Yorùbá ga nínú ìgbìmọ̀.
Tí ó bá kan ìdíje LaLiga, kò sí ẹni tí ó lè máa bá Sergio Agüero tí ó jẹ́ ọmọ Yorùbá ará Ògbómọ̀ṣọ̀ jẹ́ nígbà tí ó yà sọ̀rọ̀ nípa gbígba bọ́ọ̀lù bákanná. Agüero ti gba bọ́ọ̀lù tó lé ní 256 lórí àwọn ọdún tó ti lò ní ẹgbẹ́ Atlético Madrid àti FC Barcelona. Bọ́ọ̀lù 101 tí ó ti gba fún Manchester City ṣùgbọ́n kò fi sínú àkọsílẹ̀ àgbà tá a ń lò fún àkọsílẹ̀ àgbà tó ń gba bọ́ọ̀lù tó pọ̀ jù ní LaLiga. Lákòótán, ó ní 438 bọ́ọ̀lù ní gbogbo ẹgbẹ́ tí ó ti ṣe adarí.
Lóde òní, ènìyàn méjì tó ti mú orúkọ Yorùbá gá gá ní LaLiga ni Simy Nwankwo àti Samuel Chukwueze. Wọ́n kọ́ jẹ́ Yorùbá ní ìlú nígbà tí wọ́n wà ní ọmọ, Nwankwo ní ìlú Èkó tí Chukwueze sí ní ìlú Ọ̀yọ́. Àwọn ọ̀dọ́ tí ó kún fún ìgbàgbọ́ tí wọ́n ń ní nínú ara wọn, tí wọ́n sì ní ọ̀gbọ́n àgbà, àwọn méjèèjì ti di àwọn ọ̀ṣìṣẹ́ tó dára jùlọ ní agbára wọn, títí kan ní LaLiga tó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn àgbà bọ́ọ̀lù tó péye jùlọ ní ayé.
Kí a tó ṣe àgbéyẹ̀wò lórí àṣeyọrí Nwankwo àti Chukwueze, a ní láti mọ́ wọn wà. Nwankwo tí gbogbo ẹni mọ̀ sí Simy ti lọ sí ilé-ẹ̀kọ́ gíga tí ó jẹ́ University of Lagos, ní ibi tí ó ti kọ́ nípa ìṣègún ìmọ̀ àrùn àti ìṣe àgbà. Síbẹ̀síbẹ̀, Ìfẹ́ tí ó ní fún bọ́ọ̀lù duro gbọn, tí ó sì di àgbà bọ́ọ̀lù tó ní ìdánilọ̀lá. Ó gbà bọ́ọ̀lù bákanná fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹgbẹ́ ní Nàìjíríà, Portugal àti Ítálì.
Àní, ó ní àkọsílẹ̀ àgbà tí ó tóbi jùlọ ní Serie B yálà lẹ́yìn Diego Falcinelli àti Massimo Coda. Ní àgbà yii, ó ti wọlé ni Serie B fún ìgbà 20. Chukwueze, ènìyàn tó ti di ọ̀ṣìṣẹ́ tó dára jùlọ ní agbára rẹ̀ fún Villarreal CF ti tẹ̀lé àgbà tó gbọn, ó ti sì di ọkan lára àwọn ọ̀ṣìṣẹ́ tó ní ìmọ̀ àgbà bọ́ọ̀lù tó dára jù ní LaLiga.
Ó ti gba bọ́ọ̀lù 19 ní ẹgbẹ́ fún Villarreal, tí ó sì di ọ̀ṣìṣẹ́ tí ó ń gba bọ́ọ̀lù tó lé ní 3 ní LaLiga, tí 10 sì ní UEFA Europa League. Nígbà tí wọ́n bá dá wọn àgbà lórí bọ́ọ̀lù tí wọ́n gba nígbà tí wọ́n wà ní ẹgbẹ́ tí wọ́n ń ṣe adarí, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn lè máa ṣàgbéyẹ̀wò wọn wà, Nwankwo ti kọ́ àwọn ọ̀ṣìṣẹ́ tó ń gba bọ́ọ̀lù dé 100 ní ìgbàgbà tí ó ní. Lẹ́yìn tí ó forúkọ sí ìwé-ẹ̀kọ́ tí ó ní nínú ìwé-ẹ̀kọ́ nígbà tí ó wà ní ọ̀dọ́, ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tí kò mọ̀ mọ́ tí ó mú kí Nwankwo di ọ̀ṣìṣẹ́ bọ́ọ̀lù àfẹsẹ̀gbá tó ní olóye.
Ní ọdún 2013, ó forúkọ sí ẹgbẹ́ tí ó jẹ́ Gateway United ṣùgbọ́n ó kúrò ní ẹgbẹ́ náà nígbà tí wọ́n tún kọ́ ọ̀rọ̀ sílẹ̀ nínú àdárí rẹ̀ nítorí pé kò dára tó tàbí ó kò ní agbára tó. Nígbà tó kúrò ní Gateway United, ó ṣe ìforígbarúgbà sí ìdíje ọ̀dọ́ ni ìgbà ètò tí ó jẹ́ Prime FC tí ó wà ní ìlú Èkó.
Ẹgbẹ́ tí ó fúnni ní àgbà nígbà náà jẹ́ Portimonense SC tí ó wà ní Portugal, bọ́ọ̀lù 19 tí ó gba fún wọn nínú àgbà Segunda Liga fún ẹgbẹ́ tí ó wà ní àgbà àgbà bákanná ti fún òun gbàmìgbà tí ó gba àgbà bọ́ọ̀lù tó ga jùlọ ní agbára rẹ̀. Bọ́ọ̀lù 29 tí ó gba fún Crotone ní ẹgbẹ́ Serie B ti fún òun lágbà bọ́ọ̀lù tó ga jùlọ ní agbára rẹ̀.
Lẹ́yìn tó tẹ̀lé Olisa Ndah tó ṣàgbà, Simy di ọ̀rọ̀ tí kò mọ̀ mọ́ fún Salernitana, ní ibi tí ó ti kún fún àwọn ọ̀rọ̀ tó yàtọ̀ kún fún bọ́ọ̀lù 18 tí ó gba nímọ̀ràn fún àwọn ọ̀rọ̀ gbígba àgbà tí ó yàtọ̀ ti ẹgbẹ́ náà tó fi sọ̀rọ̀ nípa Serie B àti Coppa Italia.
Kò jẹ́ ẹ̀rọ̀ tí ó máa ń ṣiṣẹ́, tí ó sì máa ń ṣiṣẹ́ pẹ̀lú òun ní Villarreal CF. Chukwueze ti ní ara rẹ̀ àwọn àkọsílẹ̀ àgbà tó dára ní agbára ara rẹ̀ fún àwọn ẹgbẹ́ tí ó jẹ́ Villarreal B àti ọ̀rọ̀ tí ó rí nínú ọjọ́ gbẹ́ tí ó wà ní ẹgbẹ́ tí ó ti ṣe adarí.
Títí di òní, ó ti gba bọ́ọ̀lù 19 fún ẹgbẹ́ náà, tí ó sì di ọ̀kan lára àwọn ọ̀ṣìṣẹ́ tó ní ìmọ̀ à