Olu Jacobs




Olu Jacobs, orúkọ àgbà rè ni Olúfúnmilayò Jacobs, ni ọ̀rẹ́ ọ̀jọ́gbọ́n ọ̀ṣèlú ilẹ̀ Nàìjíríà. Ó ti kọ́ ipa àgbà nínú ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn eré, ó sì ti gba ọ̀pọ̀lọpọ̀ àmì ẹ̀yẹ fún iṣẹ́ rẹ̀.

A bí Jacobs ní ìlú Àgbádárìgbọ, ọ̀rọ̀ Àgbádárìgbọ ni èdè Yorùbá náà ń bẹ. Jacobs kọ́ ilẹ̀-ìwé ní England, ó sì bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ eré tẹ́lẹ̀ nínú ọ̀pọ̀lọpọ̀ àgbéléwò. Ó di ọ̀rẹ́ ọ̀jọ́gbọ́n ọ̀ṣèlú ní ọdún 1990, ó sì ti fún wa ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ipa àgbà nínú ọ̀rọ̀ àgbéléwò ilẹ̀ Nàìjíríà.

Jacobs jẹ́ ọ̀rẹ́ ọ̀jọ́gbọ́n ọ̀ṣèlú òye, ó sì ti gba ọ̀pọ̀lọpọ̀ àmì ẹ̀yẹ fún iṣẹ́ rẹ̀. Ó ti gba àmì ẹ̀yẹ AMVCA fún ọ̀rẹ́ ọ̀jọ́gbọ́n ọ̀ṣèlú tí ó dára jùlọ ní ọdún 2019, ó sì ti gba àmì ẹ̀yẹ Nigerian Academy of Letters fún àkọ́ṣẹ̀ rẹ̀ sí ilẹ̀ Nàìjíríà ní ọdún 2020.

Jacobs jẹ́ ọ̀rẹ́ ọ̀jọ́gbọ́n ọ̀ṣèlú tí ó jẹ́ ìgbàgbọ́, ó sì ti lo ipa rẹ̀ láti lè mú àgbàyanu wá sí orílẹ̀-èdè Nàìjíríà. Ọlọ́run kí ọ̀pẹ́ fún ọ̀rẹ́ ọ̀jọ́gbọ́n ọ̀ṣèlú oríṣiríṣi yìí.