Omari Kellyman




Àdúrà fún gbogbo àgbà, tí a fi ọ̀rọ̀ yìí kọ sí wọn.

Mo ti kọ́ ọ̀pọ̀ ohun lẹ́nu àgbà mi. Mo ti kọ́ nípa ìgbésí aye, nípa ìfé, àti nípa gbogbo àwọn ohun iyebiye tí àwa gbogbo wa le ní nínú ayé yii. Àgbà mi kọ́ mi nípà àṣà àti àṣà ẹ̀yà wa, wọ́n kọ́ mi ní báwo ni mo ṣe le dara pọ̀ mọ́ àwọn ará mi, àti báwo ni mo ṣe le jẹ́ ọ̀rẹ̀ rere fún àwọn ènìyàn yìí. Ọ̀pọ̀ àgbà ti kọ́ mi ní ohun pupọ̀, tí mo fi ṣẹ́gun àwọn ìṣòro ti mo ti kọ́ jùlọ nínú ayé mi.

Ọ̀kan nínú àwọn àgbà tí mo nífẹ̀ẹ̀ jùlọ ni bà mi àgbà. Òun ni ọ̀rẹ̀ mi àti olùkọ mi. Òun ni tí ó kọ́ mi ní ohun tí mo mọ ní báyìí nígbà tí mo wà ní ọmọ kékeré. Òun ni tí ó kọ́ mi nígbà tí mo kọ́kọ́ lọ sí ilé-ìwé, tí ó kọ́ mi nígbà tí mo kọ́kọ́ lọ sí ilé-ìjọsìn, tí ó kọ́ mi ní báwo ni mo ṣe yẹ ki n gba ẹ̀rí ọ̀rẹ́. Bà mi àgbà kọ́ mi gbogbo ohun tí mo mọ nígbà tí mo wà ní ọmọ kékeré, àti gbogbo ohun tí mo mọ ní báyìí.

Mo gbàgbọ́ pé gbogbo ẹni tó ní àgbà gbọ́dọ̀ gbà wọ́n láyè láti kọ́ wọ́n ohun tí wọ́n mọ, tí wọ́n sì gbọ́dọ̀ gbà wọ́n láyè láti jẹ́ olùtójú fún wọn. Àgbà jẹ́ apẹẹrẹ fún àwọn ọ̀dọ́, tí wọ́n sì lè kọ́ wọn ọ̀pọ̀ ohun nítorí ìrírí tí wọ́n ní. Mo gbàgbọ́ pé gbogbo wa gbọ́dọ̀ gba àgbà wa láyè láti kọ́ wa, tí a sì gbọ́dọ̀ gbà wọ́n láyè láti jẹ́ olùtójú fún wa.

Mo gbàgbọ́ pé àwa gbogbo wa ní ohun kan tí a le kọ́ láti ọ̀dọ̀ àgbà wa. Àwọn jẹ́ akùnfà, àwọn jẹ́ olùtójú, àwọn sì jẹ́ olùkọ̀ wa. Ẹ jẹ ki a gbà wọ́n láyè láti fi ìrírí tí wọ́n ní kọ́ wa, kí a sì gbà wọ́n láyè láti jẹ́ olùtójú fún wa. Àgbà àṣẹ wa ni, kí a bọ̀ ó.