Omi ati Garri: Ẹfọ́ Fún Àìlera Àti Àìsàn




Ìgbàgbọ́ àgbà kan ní ọ̀rọ̀ Yorùbá sọ pé "Omi àti garri gbogbo ènìyàn tí ó rẹ́." Ọ̀rọ̀ yìí jẹ́ òtítọ́ tó bá jẹ́ pé omi àti garri yìí ni a jẹ́ bí a tọ́ ṣe jẹ́ rẹ̀, títí tí ara omi àti garri yìí bá ṣe jẹ́ ànfàní fún ara. Àgbà yìí ò gbà pé gbogbo garri àti omi la lè jẹ́, bí kò bá ṣe àwon tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ gidi nìkan.

Àwon àgbà wa tẹ́lẹ̀ gbà gbọ́ pé omi kún fún àwon ohun tó ṣe pàtàkì fún ara ènìyàn. Omi yìí jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó jẹ́ ànfàní tó ga fún ara, tí kò súnmọ̀ ẹ̀yà kankan jù ẹ̀yà míì lọ. Bí àpẹẹrẹ, omi tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ gidi ṣe pàtàkì fún ẹ̀yà gbogbo ènìyàn, tí kò fi yàtọ̀ fún ará rẹ̀ tó jẹ́ ẹ̀dà ẹbí, tibí, tí ó sì jẹ́ ti ìlú kan náà.

Bí a bá ṣe àyẹ̀wò àwon àlàyé tí àwon ọ̀rọ̀ àgbà sọ nípa omi, a ó rí i pé omi ni oríṣiríṣi, àwon omi gbogbo yìí sì ní ìdí tí o fi dá wọn sílè̀.

  • Omi Ìgbẹ́: Àwon àgbà nígbàtí wọn bá ń sọ̀rọ̀ nípa omi ìgbẹ́, wọn kì í ṣe ó ṣoṣo nípa omi tí ó gbà nínú ọ̀gbẹ́. Gbogbo omi tí kò ní ewé kankan ninu, tí kò sí ohun dídún kankan ninu, gbogbo omi irú yìí ni àwon àgbà máa ń rí sí gẹ́gẹ́ bí omi ìgbẹ́, ó sì jẹ́ oríṣiríṣi.
  • Omi Ìdí: Àwon àgbà gbàgbọ́ pé omi ìdí rí fún irúfẹ́ àgbọn, irúfẹ́ yìí ni wọn sì gbàgbọ́ pé ó máa ń ṣe àgbara àti okun fún ará ènìyàn. Ọ̀rọ̀ àgbà yìí kò kọ́kọ́ bá àìsàn kankan, bí kò bá ṣe àìsàn fúnfun tí gbogbo ara ènìyàn máa ń ní. Àwon àgbà àti àwon àgbàlagbà tí ó dáṣàáńilárí ló máa ń lò omi ìdí yìí fún ohun gbogbo tí ó ní í ṣe pẹlu fúnfun ara àti ohun tí ó bá ń mú fúnfun ara kúrò ninu ara ènìyàn.
  • Omi Ògbìn: Àwon àgbàgbà àti àwon ẹni tí wọn ti wà láàyè fún ìgbà pípẹ̀ gbàgbọ́ pé omi ògbìn ṣe pàtàkì tí ó kọ́já omi tí ó wà láyé. Ọ̀rọ̀ àgbà tún gbà gbọ́ pé omi ògbìn jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó wà lágbára, tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tó fún ọ̀rọ̀ gbogbo làgbára. Ọ̀rọ̀ àgbà sọ pé omi ògbìn wà láti orí ọ̀run, tí ó sì jẹ́ ó tó bí ó yẹ fún ọ̀rọ̀ gbogbo láyé. Nítorí náà, àwon àgbàgbà máa ń lò omi ògbìn fún ìgbóhùn tí ó kọ̀wé, fún ìgbóhùn tí ó kò kọ̀wé lásán, fún àdìdùn, àìsàn, fún ìgbàgbọ́, àti ohun gbogbo tí ó ní í ṣe pẹlu ẹ̀mí ènìyàn nípò tí ó kọ́já àgbárá.
  • Omi Òrun: Omi òrun jẹ́ omi tó máa ń tẹ̀ sí ọ̀run lẹ́nu ọ̀rọ̀ àgbà. Ọ̀rọ̀ àgbà gbà gbọ́ pé omi yìí tó lágbára pupọ̀, tí ó sì lè ṣe ohun gbogbo tí ènìyàn bá fẹ́ kí ó ṣe.

Ìgbàgbọ́ àgbà gbà pé omi òrun ni gbogbo omi gbogbo tí ó wà láyé ti ṣe dò nítorí àgbàgbọ́ wọn pé omi òrun ní ó dá omi gbogbo láyé sílè̀. Nígbà tí omi òrun bá ṣẹ́ lẹ́nu àwon ọ̀rọ̀ àgbà, omi òrun ni ó máa ń mú kí omi gbogbo láyé wà ní àìní, títí tí ó fi jẹ́ kí àwon tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ gidi lè di ọ̀rọ̀ tí ó gbé ara rẹ̀ ga ju gbogbo ọ̀rọ̀ gbogbo lọ.

Fún àgbà èyí tí kò lágbára, nígbà tí omi òrun bá ṣẹ́ ní ojú rẹ̀, ó di ọ̀rọ̀ tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tó lágbára fún ìgbà pípẹ̀, ẹni tí ó sì lè ṣe ohun gbogbo tí ó bá fẹ́ kí ó ṣe báàbá yìí kò ní yé lágbára tó mbọ̀ sí ojú rẹ̀ tí ó pa omi òrun yọ.

Omi fún àìlera ẹ̀mí: Ọ̀rọ̀ àgbà gbàgbọ́ pé omi ni ó máa ń mú kí omi gbogbo tó wà láyé gbé ara rẹ̀ ga ju ohun gbogbo lọ, nítorí náà, ọ̀rọ̀ àgbà máa ń lò omi fún àwon ọ̀rọ̀ tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ kíkún, tí ó sì jẹ́ ọ̀rọ̀ tó ni ìgbàgbọ́ àti ìforítì. Nígbà tí omi bá ṣẹ́ lẹ́nu ọ̀rọ̀ àgbà, ó di ọ̀rọ̀ tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tó lágbára fún ìgbà pípẹ̀, ẹni tí ó sì lè ṣe ohun gbogbo tí ó bá fẹ́ kí ó ṣe báàbá yìí kò ní yé lágbára tó mbọ̀ sí ojú rẹ̀ tí ó pa omi yọ.

Omi fún àìlera àgbà: Bí a bá gbà pé omi jẹ́ ọ̀rọ̀ tó dá gbogbo ohun tí ó wà láyé sílè̀, kí ó sì jẹ́ ọ̀rọ̀ tó ṣe gbogbo ohun tí ó wà láyé jẹ́ oríṣiríṣi, a ó rí i pé ohun kọ̀ọ̀kan tí ó wà láyé ní ọ̀rọ̀ gidi fún ara rẹ̀. Ọ̀rọ̀ àgbà gbàgbọ́ pé omi gbogbo ní ọ̀rọ̀ gidi fún ara rẹ̀, tí gbogbo ọ̀rọ̀ gidi yìí sì