Owo Ọkọ̀ Àgbá Ìjọ̀




Ọ̀rọ̀ àgbà ìjọ̀ tí ó gbọ́ǹgò ní Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun, nílẹ̀ Nàíjíríà tó ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ Mọ́kànlá Ọ̀pẹ̀ nínú ọdún 2022 jẹ́ ìṣẹ̀lẹ̀ tí kò gbàgbé tí ó fi àmì lórí àwọn ara Ǹáìjíríà àgbà.
Èmi náà rí àkókò àgbàdìgbò náà, ó jẹ́ ìrírí àìgbàgbé fún mi. Mo wà nílùú Ọ̀ṣogbo, tí ó jẹ́ ní mílí 30 láti ibi tí àgbà ṣẹlẹ̀. Nígbà tí àgbà náà gbọ̀ǹgò, Mo gbọ́ ìlù àgbà náà tí ó sì ń fa agbon, mo sì gbọ́ ìrìn èéfín tí àwọn ènìyàn ń gbà nítorí ìbẹ̀rù.
Mo sá lọ síbi àgbà náà, mo sì ríran iṣẹ́lẹ̀ ìgbàgbó níbi náà. Àwọn ará tí wọn jẹ́ ọ̀rẹ́, wọn ń ránjú sí ègbón wọn, ọ̀rẹ́ sí ọ̀rẹ́, àwọn ọmọ sí àwọn òbí wọn. Èmi náà sá lọ kọ́ lórí àwọn ará tí wọn jẹ́ ọ̀rẹ́ tí wọn ń ránjú sí ọ̀rẹ́ wọn nígbà tí wọn kò gbọ́dọ̀ bá wọn lọ.
Lẹ́yìn ìgbà tí àgbà náà gbọ̀ǹgò, àwọn alágbà tí wọn gbàgbé wípé tí wọn bá ṣàìgbọ́ran gbogbo àsẹ àwọn èyí tí wọ́n gbékalẹ̀, ó lè fa ìkún ti kìí ṣeé gbagbe, wọ́n rí àgbà tí ó gbọ̀ǹgò náà. Wọ́n yí àwọn òfin wọn pa dà, ó sì tún fi àkókò kéré sí àwọn àgbà wọn láti máa ṣe ìwádìí àwọn ọkọ̀ àgbà wọn kí wọ́n tó gba láti ṣe irinṣẹ́.
Ọ̀rọ̀ àgbà ìjọ̀ tí ó gbọ́ǹgò ní Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun, nílẹ̀ Nàíjíríà ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ Mọ́kànlá Ọ̀pẹ̀ nínú ọdún 2022, ọ̀rọ̀ tí kò nígbàgbé ṣe àkóbá fún wa nítorí ipalara tí ó ṣẹ́. Ẹ jẹ́ ká máa gbọ́rò sí àwọn àsẹ àwọn alágbà ká má bàa rí ìyà tí kò gbàgbé nínú ilé wa.