Pig




Kini Lori Ẹran yi?

Pig, tabi ẹran malu, jẹ ẹranko àgbẹ̀ tó jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà Suidae àti ẹbí Suinae. Ó jẹ́ ẹranko tí ó tóbi, tí ó ní ìlú kinkin tí ó lè dúró ní ìwọ̀n 400 kg (880 lb) àti tí ó ní gígùn tó 1.8 m (5.9 ft). Ẹran malu ní ọ̀nà àgbà tí ó kókó ní gbogbo agbáláyé, tí àwọn ẹranko àgbẹ̀ tó kéré sì kéré ju ọ̀nà tí ó kókó nílẹ̀.

Ìtàn Pig

Àwọn ìwádìí tí wọ́n ṣe kọ́ wá pé àwọn pig ti wà lọ́kùn fún ọ̀pọ̀ ọdún. Àwọn àtúpa àwọn pig tí wọ́n rí ní ilẹ̀ France fi hàn pé wọn ti wà níbẹ̀ fún bíi 400,000 ọdún sẹ́yìn. Ẹran malu tí àwọn ènìyàn kọ́kọ́ kọ́ jẹ́ ẹran ti Eurasia bẹ́ẹ̀ ni ó ti di ẹran tí wọ́n fi sìn oúnjẹ lágbàáyé.

Àmì Pig

Ẹran malu jẹ́ ẹranko tí ó ní àwọn àmì tó yàtọ̀. Àwọn àmì wọ̀nyí ni:

  • Ìlú kinkin tó tóbi
  • Àyà tó kún fún inú
  • Táàwọ̀ tó ṣọ́ṣọ́
  • Ẹsẹ̀ àti ìràn tó kún
  • Irun tó gun

Àwọn Irú Pig

Ó wà ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ irú pig, tí ó kọ́júmọ̀ jùlọ ni:

  • Kune kune pig: Irú pig tí ó ní ìlú kúfù kúnfù.
  • Large white pig: Ẹran malu pupa kan tí ó ní ìlú kinkin tí ó tóbi.
  • Landrace pig: Ẹran malu kan tí ní ìlú tí ó ní gbogbo inú.
  • Duroc pig: Ẹran malu kan tí ó ní ìlú kinkin tí ó tóbi.

Ìlò Pig

Ẹran malu jẹ́ ẹranko ṣiṣẹ́ tí ó wúlò, tí àwọn ènìyàn fi ṣíṣẹ́ ọ̀pọ̀ nǹkan. Àwọn ilò fún pig ni:

  • Oúnjẹ: Eran malu jẹ́ orísun ẹran tí ó tóbi tí àwọn ènìyàn jẹ.
  • Àgbà: Eran malu jẹ́ àgbà tí ó dára, tí àwọn ènìyàn fi ṣe àwọn ọ̀rọ̀ tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀.
  • Ohun ọ̀ṣọ́: Eran malu jẹ́ orísun àwọn ọ̀ṣọ́ tí ó wọ́pọ̀, bíi ọ̀ṣọ́ àti ẹ̀rọ.

Pig Ní Ìranlọ́wọ́

Ẹran malu jẹ́ ẹranko tí ó wúlò gidigidi, tí ó ti ṣe ìránlọ́wọ́ púpọ̀ fún ọ̀rọ̀ àgbà àti ọ̀rọ̀ àgbáyé. Ẹran malu ti jẹ́ orísun oúnjẹ, àgbà, àti ọ̀ṣọ́ fún ọ̀pọ̀ ọdún. Wọn ti ṣe ìránlọ́wọ́ fún àwọn ènìyàn láti gbóògùn àìsàn, tí wọ́n sì ti jẹ́ àbá púpọ̀ fún àwọn ènìyàn.

Ọgbọ́n Tí A Kó Lára Pig

Ó wà ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọgbọ́n tí a lè kó lára pig. Àwọn ọgbọ́n wọ̀nyí ni:

  • Ìṣiṣẹ́ púpọ̀: Pig jẹ́ ẹranko tó ṣiṣẹ́ púpọ̀.
  • Ìṣíọn bí ẹran ara ẹni: Pig jẹ́ ẹranko tí ó ṣíọn bí ẹran ara ẹni, tí ó ń mọ ohun tó dùn.
  • Ìdàgbàsókè tí ó tóbi: Pig ní ìdàgbàsókè tí ó tóbi, tí ó ń tóbi tí ó sì dàgbà ní ìgbà tí ó kú.
  • Ìdàgbàsókè tí ó dára: Pig ní ìdàgbàsókè tí ó dára, tí ó ń ṣe ọmọ tí ó pọ̀.

Ìparí

Pig jẹ́ ẹranko tí ó wúlò gidigidi, tí ó ti ṣe ìránlọ́wọ́ púpọ̀ fún ọ̀rọ̀ àgbà àti ọ̀rọ̀ àgbáyé. Ẹran malu jẹ́ orísun oúnjẹ, àgbà, àti ọ̀ṣọ́, wọn sì ti ṣe ìránlọ́wọ́ fún àwọn ènìyàn láti gbóògùn àìsàn. Ó wà ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọgbọ́n tí a lè kó lára pig, tí ó fi hàn pé wọn jẹ́ ẹranko tí ó gbọ́n.