Ráùfù Shúmàkà: Àwọn Ohun Tó Ṣẹlẹ̀ Pẹ̀lú Mi Àti Àwọn Ẹ̀kọ Tí Mo Kó




Bárà mí dájú pé ọ̀pọ̀ yín mọ̀ Ráùfù Shúmàkà, ọmọ kékeré ayọ̩ ti Míkáẹ́l Shúmàkà, olúborí ayíká 7 àkókò nínú ìdíje Fọ́múlà 1. Ráùfù kò gbàgbọ̀n gẹ́gẹ́ bí àgbà rẹ̀, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀mọ ọdọ̀ tó dájúdújú nínú ìtàn ìdíje mọ̀tò.

Ó bẹ̀rẹ̀ ìrìn àjò ọ̀rẹ̀ rẹ̀ ní ọdún 1997, nígbà tó ṣe ìdíje nínú púpọ̀ ìdíje kékeré. Ó gbà ọ̀pọ̀ àmì èyí, tó sì di ọ̀kan lára àwọn ọ̀mọ ọdọ̀ tó ṣàjọba nínú ìdíje mọ̀tò nígbà náà. Ní ọdún 2001, ó di ọmọ ọdọ̀ tí ó kékeré jùlọ tí ó gba àmì nínú ìdíje Fọ́múlà 1 nígbà tí ó wá kẹta ní àjọ èyí tí ó wáyé ní Àgbà Ìdíje Belgique.

Ní gbogbo àkókò ọ̀rẹ̀ rẹ̀, Ráùfù ní ìmíran tí ó lágbára. Ó mọ̀ bí ó ṣe lè máa kọ̀ lọ́wọ̀ àṣìṣe rẹ̀ àti bí ó ṣe lè yí àwọn àìní rẹ̀ padà sí àwọn agbára rẹ̀. Ó kọ̀ láti wà ní ojú ìwọ̀ ojú ọ̀ràn, ó sì máa n gbìyànjú gbogbo àkókò láti gbìyànjú rárá.

Ṣùgbọ́n, àjò ọ̀rẹ̀ Ráùfù kò pọn títí láé. Ní ọdún 2005, ó ní ìṣẹ̀lẹ̀ ìgbàgbẹ̀ ikú, tó mú kí ó já jìdì nínú ìdíje mọ̀tò fún ọ̀pọ̀ ọdún. Ó ṣe ì rí fúnra rẹ̀ láti padà sí ìdíje mọ̀tò, ṣùgbọ́n kò tí ì jáfáfá rí. Ó kọ̀wé àkọsílẹ̀ rẹ̀ ní ọdún 2012.

Nígbà tí mo gbọ́ nípa ìgbàgbẹ̀ ikú Ráùfù, ó baníkújẹ́ fún mi gan-an. Nítorí pé mo jẹ́ ọ̀gbẹ́ rẹ̀, ó jẹ́ pé ó gbàgbọ̀ pò ju ọ̀rọ̀ mi lọ. Mo mọ̀ pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀mọ ọdọ̀ tó dájúdújú jùlọ nínú ìdíje mọ̀tò, ó sì ní ìmíran tí ó lágbára. Nígbà tí ó padà sí ìdíje mọ̀tò, mo gbà gbọ́ pé ó ṣì lè gbó̟hùǹ àṣeyọrí tó fẹ́. Ṣùgbọ́n, kò ṣẹlẹ̀ bí èyí.

Ìtàn Ráùfù kọ́ mi ní àsìkò tó pọ̀ nípa ìgbésí ayé àti ìdíje mọ̀tò. Ó kọ́ mi pé kò sí ohun tó ti pé lójú, pé ọ̀rọ̀ rere tó lè yí padà sí iṣẹ́ rere, àti pé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó léwu jùlọ lè ṣẹlẹ̀ fún ẹnikẹ́ni, àní fún àwọn ọkùnrin tí ólágbára àti tí ó gbágbọ́ ara wọn gan-an.

Ráùfù, mo gbé ọ̀rọ̀ rere rẹ̀ lọ́kàn mi. O jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ológbẹ́ tí mo kọ́ jùlọ láti ọ̀dọ̀. Mo ṣe àgbà, ṣe ọlọ́gbọ́n, àti ṣe ọ̀jọ̀gbọ́n jù bẹ́ẹ́ lọ́rọ̀ ìdíje mọ̀tò nítorí rẹ̀. E sí jẹ́ ọkùnrin tí mo kò gbàgbé títí ayé.

Àwọn Ẹ̀kọ Tí Mo Kó Láti Ọ̀dọ̀ Ráùfù:

  • Kò sí ohun tó ti pé lójú.
  • Ọ̀rọ̀ rere tó lè yí padà sí iṣẹ́ rere.
  • Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó léwu jùlọ lè ṣẹlẹ̀ fún ẹnikẹ́ni.
  • Ẹ̀mí tí ó lágbára ṣe pàtàkì nínú gbogbo ti o bá ṣe.
  • Màá gbìyànjú gbogbo àkókò, kò má gbàgbọ́ ara rẹ̀.

Mo rẹ̀ ọ pé kí o rán àwọn ìròyìn àgbà ó rere tí o ní nípa Ráùfù sí mi. Ṣé o gbàgbọ́ pé ó ṣì lè padà sí ìdíje mọ̀tò? Ṣé o rò pé ó ṣì lè gbó̟hùǹ àṣeyọrí tó fẹ́? Fáàrò rẹ̀ jọ mí.

Ṣàfihàn: Máa ṣàfihàn àwọn ẹ̀kọ tí o kó láti ọ̀dọ̀ Ráùfù nínú ìgbésí ayé rẹ̀ ara rẹ.