Rochas Okorocha: Igba to d'ale
By Oluwatoyin Adetunji
Awon alagbohun gbogbo, mo wo ile aiye ti di egbegberun nikan 1962. Iru igbakugba to mi ti ri gbogbo won ni igba tó dájú ati tó lágbára. Sugbon, igba kan ti mo gbó gbogbo ènìyàn ń sọ ni igba Rochas Okorocha.
Rochas Okorocha je òṣèlú ọmọ Nàìjíríà tó jẹ́ Gómìnà Ìpínlẹ̀ Ìmò láti ọdún 2011 sí 2019. Ó dàgbà ní ogbeni òtò tó ń gbàgbé ọ̀rọ̀. Òun ni ó dá ẹgbẹ́ òṣèlú tó ń jẹ́ All Progressives Grand Alliance (APGA) sílẹ̀.
Ó ti ṣiṣẹ́ nínú òpọ̀ ọ̀rọ̀ òṣèlú, pẹ̀lú bí ó ṣe ń bójú tó àgbà, àwọn ọ̀rẹ́ àti dídá ọ̀rọ̀ míràn sílẹ̀. Òun ni ó kọ́kọ́ mú ètò ìmúlágbà sí Ìpínlẹ̀ Ìmò, èyí tó ti ṣe iranlọ́wọ̀ fún ọ̀pọ̀ ènìyàn láti rí àgbà náà. Ó tún dá ọ̀pọ̀ ilé-ìwòsàn, ilé-ìwé, àti àwọn ilé-ìjọsìn sílẹ̀.
Sugbon, Rochas Okorocha kò gbàgbé àwọn ọ̀nà àìṣe tóbẹ̀ tó ń gbà. Ó fìgbà kan fìgbà kan ní ìjà pẹ̀lú ìjọba àgbà, èyí tó fa ìdánilẹ̀kọ̀ó rẹ̀ ní ọdún 2019. Ó gbàgbé àwọn àṣìṣe tó ṣe, tún gbàgbé àwọn ohun tó máa ń ṣe tó bá fẹ́ jẹ́ ọlọ́rọ̀.
Mo rí i pé Rochas Okorocha jẹ́ òṣèlú tó gbára lé àwọn ẹ̀dá ènìyàn. Òun ni ó fọwó sí àwọn àgbọ̀nrín àgbà, àwọn òṣìṣẹ́, àti àwọn ọmọdé. Ó tún ṣiṣẹ́ láti mú ìṣúnmọ́ láàrín àwọn ènìyàn tó ti ń wà fún ọ̀pọ̀ ọdún.
Mo gba gbogbo àwọn tó ń ka àpilẹ̀kọ̀ yìí nímọ̀ràn láti kẹ́kọ̀ọ́ láti ọ̀dọ̀ Rochas Okorocha. Ó jẹ́ ọ̀rẹ́ àgbà, òṣèlú tó ṣe bí ẹ̀dá ènìyàn, àti ọ̀rẹ́ àwọn ọ̀rẹ́. Má ṣe gbàgbé àwọn ènìyàn tó wà nítorí rẹ̀, kí o sì máa ṣe ohun tó gbọ́dọ̀ láti ran àwọn tó wà ní ìpó tí ó gbọ̀ngbò ṣe lágbára lórí.