Sègbéré, Òràn Ògbòn Àgbà!




Àgbà tí a mọ̀ sí Cholera jẹ́ àrùn tí kò ní dáa, tí ó ṣẹ́lè́ bí ẹni bá ń mu omi tí kò mọ́ tàbí tí ó ti gbẹ́ ẹ̀kùró. Ìgbà tí arùn náà bá kọlù ọ̀dọ̀ ẹ̀dá kan, ó ń sábà ń fa ìgbọnà, ìgbé lásán, àti ìgbẹ́.
Cholera máa ń gbàgbé nígbà tí ẹ̀dá kan bá ń gbin omi tàbí jẹ́ oúnjẹ tí ó ti gbẹ́ ẹ̀kùró tí ó ní àwọn kékeré ti arùn náà. Kékeré wọ̀nyí máa ń gbin sí ara, níbi tí wọ́n fi máa tàn sí àgbàgbékè. Bí àgbàgbékè yìí bá pò, wọ́n á máa ń fa omi àti ilè tí ń jáde lọ.
Ẹ̀kùró tí ó máa ń fa Cholera wà ní ibi gbogbo ní agbaye, ṣùgbọ́n ó sábà ń gbàgbé ní àwọn èyí tí kò ní ojú ọ̀rọ̀ àti tí kò ní omi mọ́ tí ó mọ́. Àwọn àgbà tí wọ́n máa ń fa Cholera tí kì í sí mọ́ tí ó ní rẹpẹtẹ tí ó pọ̀ ní àgbàgbékè ẹni pátápátá, ó sì máa ń fa ikú ní àkókò tí ó kúrú.
Bí a bá gbàgbé Cholera
Àkókò gbogbo, a gbọdọ̀ rí i pé a máa ń mu omi tí ó mọ́ tàbí tí ó ti gbẹ́ bo. Ẹni gbogbo yẹ kó máa fi omi gbẹ́ ọwọ́ wọn nígbà tí wọn bá ti fi ẹ̀sẹ̀ tàbí ti lọ sí ilé aṣẹju. Àwọn tí ó bá gbin omi tí kò mọ́ yẹ kó máa gbẹ́ omi bẹ́ẹ̀ lágbàágbà láti rí i dájú pé wọn kò ní gbin àwọn ẹ̀kùró typhoid wọ̀nyí.
Bí ẹni bá rí i pé ó ń yọ̀, ó yẹ kó jáwó lọ kàn sí dókítà ní kété tí ó bá ṣeé ṣe. Dókítà á máa fún ọ̀rọ̀ àkànṣe, tí ó sì lè fún ọ̀rọ̀ àgbà tí ó máa pa àwọn ẹ̀kùró tí ó fa arùn náà.
Àwọn ohun tí a rígbà tá a kò gbọdọ̀ gbàgbé
* Cholera jẹ́ àrùn tí kò ní dáa tí ó máa ń gbàgbé nígbà tí ẹni bá gbin omi tí ó ti gbẹ́ ẹ̀kùró.
* Cholesterol máa ń fa ìgbọnà, ìgbé lásán, àti ìgbẹ́.
* Ẹ̀kùró typhoid máa ń gbàgbé ní àwọn èyí tí kò ní ojú ọ̀rọ̀ àti tí kò ní omi mọ́ tí ó mọ́.
* A gbọdọ̀ máa gbàgbé Cholera nípa fifi omi gbẹ́ ọwọ́ wa, fí omi gbẹ́ àwọn ọ̀rọ̀ àkànṣe, àti gbígboyè omi mọ́ tí ó mọ́.
* Bí ẹni bá rí i pé ó ń yọ̀, ó yẹ kó máa wọ̀ ó nígbà tí ó bá ṣeé ṣe, ó sì yẹ kó máa kàn sí dókítà ní kété tí ó bá ṣeé ṣe.