Samoa Deal




Ẹ̀kọ́ méjì ni kò sí nǹkan tí kò ṣeé ṣe fún ẹni tí ó bá ń gbàgbọ́. Ọ̀rọ̀ tí àgbà méjì fún mi tí mò fi sínú ọkàn mò, tí mò sì ń gbé láti ọjọ́ tá a ní ìpàdé náà.

Ìpàdé tí mo ní pẹ̀lú àgbà méjì tí mo kà sí Mr. A and Mr. B ló mú kí ìgbàgbọ́ tí mò ní nínú ara mi jẹ́ òdì.

Mo kò mò ẹnikẹ́ni ìgbà tí mo tún ìgbà tí mo fẹ́ lọ sí Samoa. Ṣùgbọ́n nitori Òlúwa tí ń ṣe nǹkan lápapọ̀ àti inú dídún té ń dùn mi, mo wá ní àǹfàní láti lọ sí Samoa tí ó jẹ́ ilé àwọnSamoa.

Ìgbà tó yá mi lọ láti kọ àkọ́lé èyí, mo gbàgbọ́ pé ó tún dandan láti sọ àkọsílè ìrin ajo mi kí ẹ le mọ̀ bí mo ṣe kọ́lé...

Gẹ́gẹ́ bí àṣà ìgbà tirẹ̀, mo kúrò ní ilé mi lọ sí ilé ìjọsìn ṣáájú ọjọ́ tá mo fẹ́ rìn ìrìn ajo náà. Mo gbadura, mo sì kọrin orin yìn, mo sì ṣírò jùbẹ̀lú si Òlúwa míì gẹ́gẹ́ bí ètò tí ó yẹ kí ó rí. Lẹ́yìn náà ni mo wá kúrò ní ilé ìjọsìn

Mo lọ sí ilé ọ̀há níbi tí mo ti gbà ìrànlọ́wọ́ fún ìgbà tó gùn ju ọdún mẹ́fà lọ. Mo kọ́ Òrò Àtijọ́ fún àwọn ọ̀dọ́ tí wọ́n jẹ́ ọmọ ọdún méjì sí ọmọ ọdún márùn-ún ní ilé ọ̀há yẹn.

Nígbà tí mo dé ilé ọ̀há, àwọn ọ̀rọ̀ àgbà méjì ni àwọn ọmọdé náà kọ́kọ́ kà. Lẹ́yìn ọ̀rọ̀ àgbà méjì náà, mo wá gbà wọ́n láṣẹ́ láti kà inú ìwé “ìròyìn tí ń wà nínú àwọn àkọsílè” nígbà tí mo sì ń kà, mo sì gbà wọ́n ní ìlànà.

Díẹ̀ lẹ́yìn náà, Mr. A bá mi sọ̀rọ̀, “Ìwọ̀ náà kò ha mọ̀ pé èyí tí wọ́n ń kà ni àkọsílè ìrí tí ẹni tó kọ ọ̀rọ̀ àgbà méjì náà kọ sílè fún àwọn ọ̀rọ̀ tí ó kọ́?”

Mo sọ pé, “Bẹ́ẹ̀ nì, mo mọ̀.”

Mr. A sọ pé, “Nígbà tí mo wà ní ọ̀dọ́ ọmọ mi, mo ní èrò pé àkọsílè tí mo ń kà yìí kò rí béè, ṣùgbọ́n nitori pé ọ̀pọ̀ nǹkan yàtọ̀ tí mo kà nínú búkù yìí, mo wá gbàgbọ́ pé òótọ́ l’ó kọ́lé. Èyí ni ìdí tí mo fi ń jẹ́ kí ọ̀rọ̀ yìí jẹ́ àkọ́kọ́ tí àwọn ọmọdé yìí yóò kà ní ilé ìjọsìn ọ̀sẹ̀ gbogbo.”

Nígbà tí Mr. A sọ àsọ̣̀yìn rẹ̀ tán, Mr. B tí ó jẹ́ ọkọ rẹ̀ ni ó sọ pé, “Ìgbà tí mo gbọ́ ọ̀rọ̀ yìí lákọ́kọ́, mo gbàgbọ́ pé ó jẹ́ ọ̀rọ̀ ìgbàgbọ́ ṣìṣiṣẹ, ṣùgbọ́n nitori àwọn nǹkan tí mo ti rí, tí mo sì ti gbọ́, mo wá gbàgbọ́ pé kò sí ohunkóhun tí kò ṣeé ṣe fún ẹni tí ó bá ń gbàgbọ́. Mo fúnra mi, mo ń gbé ìgbàgbọ́ yìí nínú ọkàn mi.”

Àwọn ọ̀rọ̀ méjì yìí ni mo fi sínú ọkàn, tí mo sì ń gbé láti ọjọ́ tá a ní ìpàdé náà. gbàgbọ́ gẹ́gẹ́ bí kò bá gbàgbọ́ tí mo sì pọ̀ wọ́n mọ́ àkọ́kọ́, tí mo sì ń gbé wọ́n láti ọjọ́ yẹn tí mo tún padà gbàgbọ́ pé, “Kò sí ohunkóhun tí kò ṣeé ṣe fún ẹni tí ó bá ń gbàgbọ́.”