Senegaal: Ile Akọni ati Isinmi ni Aarin Òkèere




SÀNGBÁYÒ: Ẹ̀kọ́ mẹ́ta ẹ́ tẹ́lẹ̀ nígbà tí ọ̀pọ̀ ènìyàn mọ̀ nípa Sẹ́negal. Ẹ̀kọ́ àkọ́kọ́ ni pé Sẹ́negal jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó wà ní Ìwọ̀-Oòrùn Áfíríkà. Ẹ̀kọ́ kejì ni pé Sẹ́negal ni ó jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó gbé Dakar, Ìlú-àgbà tí ó níbi fún Fáráh Djíba Sarr, ọ̀rẹ̀ àgbà mi tí ọ̀rẹ́ rẹ̀ tún jẹ́ ọ̀rẹ̀ mi. Ẹ̀kọ́ kẹ̀ta ni pé Sẹ́negal jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn orílẹ̀-èdè tí ó mọ́̀kà Senegalu, tí ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn odò tí ń sàn lágbára jùlọ ní Áfíríkà.

FÁRÁH: Ọ̀rọ̀ tí àbúrò mi sọ jẹ́ òtítọ́ gbogbo rẹ̀, ṣùgbọ́n ó gbọdọ̀ fi kún un pé Sẹ́negal jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó ní àwọn ẹ̀yà ẹ̀dá-èdè tí ó tó ọgọ́rùn-ún, tí ó sì ní àṣà, àgbà, àti ọ̀rọ̀ ọlọ́rọ̀ gan-an. Sẹ́negal tún jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn orílẹ̀-èdè tí ó ní ilẹ̀ tí ó dára jùlọ ní Àríwá Áfíríkà, tí àwọn ọ̀pẹ̀ tí ó wà ní Sẹ́negal tí ó sì fẹ́ràn ilẹ̀ tí ó fẹ́ràn tí ó ṣe àkọ́ọ́lẹ̀ fún pákánlá ilẹ̀ Sẹ́negal jẹ́ ọ̀rọ̀ míràn pàtó. Ọ̀pẹ̀ tí ó túbọ̀ gbẹ́ ṣì wà ní Sẹ́negal, ọ̀pẹ̀ tí ó túbọ̀ gbà: Lamb. Lamb ni òràn idaraya tí ó gbajúmọ̀ jùlọ ní Sẹ́negal, tí ó tún jẹ́ adẹ́ dìdì tí ó yà ẹni títí dé gbọn.

SÀNGBÁYÒ: Mọ́ ṣe kọ́ àkọ́ nípa Lamb nígbà tí à ń lọ sí Ọ̀sẹ̀ Àgbáálá ti Sẹ́negal ní ẹgbẹ́rún ọdún ẹgbẹ́rún ọgọ́rùn-ún méjìlélọ́gún. Èmi àti ọ̀rẹ́ mi, Yèmí Olúkọ́yà, lọ sí Sẹ́negal láti ṣe mímọ̀ nípa àṣà ati àgbà orílẹ̀-èdè wọ̀nyí tí a sọ̀rọ̀ nípa rẹ̀ tó ní ilẹ̀ tí ó dára gan-an. Ọ̀sẹ̀ àgbáálá, tí ó ṣẹ̀ṣẹ̀ ní ọdún wọ̀nyí, ni ìfihàn àgbà tí ó dára jùlọ ní Sẹ́negal, tí ó sì jẹ́ àgbà tí ó tẹ́ lẹ́nu.

Ìrìn-àjò wa sí Sẹ́negal kọ́ wa ní ọ̀pọ̀lọ̀pọ̀ láti orílẹ̀-èdè aláápọn náà. Ìrìn-àjò wa kọ́ wa nípa àṣà tí ó gbẹ́, àwọn ènìyàn tí ó ní ọ̀gbọ́n àti tí ó kún fún ọ̀rọ̀, àti ilẹ̀ tí ó wọ́pọ̀ gidigidi tí ó ṣeé túbọ̀ lágbára tí ó sì ṣeé túbọ̀ ní ilẹ̀ tí ó dára. Àkókò wa ní Sẹ́negal jẹ́ àkókò tí ó dùn, àkókò ayọ̀, àkókò ayọ̀, àkókò tí a kọ́ sí, tí ó sì jẹ́ àkókò tí a kò ní gbàgbé tí a lò pẹ̀lú àwọn ènìyàn tí ó jẹ́ ọ̀rẹ́ fún ọ̀rẹ́. Ìrìn-àjò wa sí Sẹ́negal jẹ́ àkókò tí a ní ìrẹ́tí láti padà síbẹ̀, nítorí Sẹ́negal jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó kún fún àgbà, tí ó ní isinmi, tí ó sì jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó dára jùlọ.

FÁRÁH: Mú ṣe kọ́ àkọ́ nípa Lamb nígbà tí à ń lọ sí Ọ̀sẹ̀ Àgbáálá ti Sẹ́negal ní ẹgbẹ́rún ọdún ẹgbẹ́rún ọgọ́rùn-ún méjìlélọ́gún. Èmi àti ọ̀rẹ́ mi, Yèmí Olúkọ́yà, lọ sí Sẹ́negal láti ṣe mímọ̀ nípa àṣà ati àgbà orílẹ̀-èdè wọ̀nyí tí a sọ̀rọ̀ nípa rẹ̀ tó ní ilẹ̀ tí ó dára gan-an. Ọ̀sẹ̀ àgbáálá, tí ó ṣẹ̀ṣẹ̀ ní ọdún wọ̀nyí, ni ìfihàn àgbà tí ó dára jùlọ ní Sẹ́negal, tí ó sì jẹ́ àgbà tí ó tẹ́ lẹ́nu.

Ìrìn-àjò wa sí Sẹ́negal kọ́ wa ní ọ̀pọ̀lọ̀pọ̀ láti orílẹ̀-èdè aláápọn náà. Ìrìn-àjò wa kọ́ wa nípa àṣà tí ó gbẹ́, àwọn ènìyàn tí ó ní ọ̀gbọ́n àti tí ó kún fún ọ̀rọ̀, àti ilẹ̀ tí ó wọ́pọ̀ gidigidi tí ó ṣeé túbọ̀ lágbára tí ó sì ṣeé túbọ̀ ní ilẹ̀ tí ó dára. Àkókò wa ní Sẹ́negal jẹ́ àkókò tí ó dùn, àkókò ayọ̀, àkókò ayọ̀, àkókò tí a kọ́ sí, tí ó sì jẹ́ àkókò tí a kò ní gbàgbé tí a lò pẹ̀lú àwọn ènìyàn tí ó jẹ́ ọ̀rẹ́ fún ọ̀rẹ́. Ìrìn-àjò wa sí Sẹ́negal jẹ́ àkókò tí a ní ìrẹ́tí láti padà síbẹ̀, nítorí Sẹ́negal jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó kún fún àgbà, tí ó ní isinmi, tí ó sì jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó dára jùlọ.