Àkọ́ròyìn, tí ó yàtò sí ọ̀rọ̀ àgbà, máa ń gbé àwọn ìròyìn tí ó dà bíi pé wọn kọ̀ láti àwọn àrákùnrin àti àrábìnrin wọn.
Lọ́nà tí ó dájú, kò sí ẹni tí ó máa fẹ́ láti máa ṣí wọn ohun tí ó kọ̀ nípa wọn.
Àmó̟ ṣá, àkọ́ròyìn máa ń pa ìgbàranu ìròyìn tí ó wà láàrín àwọn èèyàn, tí ó sì pọ̀ mọ́ ìgbà tí àwọn ìròyìn yìí bá jẹ́ ti àwọn ẹni tí ó gbajúmọ̀.
Jùlọ àwọn ìròyìn tí ó máa ń kọ̀ nípa àwọn ẹlòmìì nìyẹn máa ń jẹ́ àwọn ìròyìn tí ó máa ń pa ọ̀rọ̀ búburú nípa wọn, tí ó sì máa ń ba àṣírí àti ìrẹ wọn jẹ́.
Ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ṣẹ̀lè̀ láàrín ọ̀jọ́ mẹ́fà sẹ́yìn tí ó sọ nípa ìtẹ́ sílẹ̀ Ìyá Òrun Shan George láti ilé ìtajà rẹ kò yàtò sí ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ti kọ̀ nípa rẹ yìí.
Ní ìròyìn tí ó kọ̀, ó sọ pé;
Nígbà tí mo bá gbọ́ ìròyìn yìí, inú mi dùn mí, torí pé, èmi mọ̀ pé, ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó kọ̀ láti àwọn àrákùnrin rẹ tí ó gbóríyìn.
Èmi kò mọ̀ Shan George nígbà tí ó wà ní ilé ìtajà rẹ, àmó̟ tí èmi mọ̀ ó nígbà tí ó ti dé ilé nìyẹn, ó sì sọ fún mi nígbà tí ó kúrò lọ́dọ̀ ilé ìtajà náà pé, ó ti gbé àwọn ìgbà tí ó diẹ̀ gẹ́gẹ́ bí tọ́ò́sì rẹ.
Inú mi dùn pé, ó ti gba ìlànà rere, tí kò sì fẹ́ láti ṣe ìlànà burúkú. Òun ni ǹkan, tí ó fi hàn pé, tí èèyàn bá kó ẹ̀kọ́ nígbà tí ó wà ní ilé ìgbà, kò ní ṣe ìròyìn pípẹ lára àwọn ẹlòmìì nígbà tí ó bá ti jáde ní ilé ìgbà.
Sùgbọ́n, kò sí ìgbà tí ènìyàn bá kọ̀ láti wá fi láti ṣe ìgbà kejì, tí yóò fi máa gbádùrù. Shan George ni ǹkan, tí ó fi hàn pé ọ̀rọ̀ yìí jẹ́ òótọ́.
Kò dá mi lójú pé, lákọ́kọ́, tí àwọn olùkọ́ ní ilé ìgbà rẹ fún ní ìkọ́ tí ó tó àti pé, tí wọn sì fún ní ìdániyàn, tí wọn sì fún ní àìgbàgbónìgbà ṣíṣẹ́ rẹ gbogbo, tí ìgbà tí ó bá ti dé, tí ó sì kúrò ní ilé ìgbà, tí àwọn bá kọ̀ tí ó láti ṣe ìgbà kejì, tí ó sì ń fi tóòsí máa ṣe.
Bẹ́ẹ̀ bá, àwọn kò ní lè gbádùrù mọ́.
Ìgbà tí Shan George bá ti kúrò ní ilé ìgbà, tí ó sì bá ń ṣe rẹpẹ̀tẹ̀ nígbà gbogbo, kò ní lè gbádùrù mọ́ nítorí pé, nígbà tí ó bá lọ sí àgbàfẹ́, tí àwọn bá kọ̀ tí ó láti ṣe ìgbà kejì, tí ó sì máa ń fi óòtọ́ ṣe.
Tí àwọn bá sì kọ̀ tí ó láti ṣe ìgbà kejì, tí ó sì máa ń fi óòtọ́ ṣe, kò yàtò sí pé, àwọn olùkọ́ ní ilé ìgbà rẹ kò kọ́ ó nígbà tí ó wà ní ilé ìgbà.
Èmi kò mọ̀ nípa rẹ, ṣùgbọ́n, èmi kò ní gbà pé, ọ̀rọ̀ yìí jẹ́ òótó́.
Èmi mọ̀ pé, Shan George jẹ́ ọmọ tó jọ̀wọ́, tó sì ní ọmọ tó jọ̀wọ́, tó sì ní ọkọ tó jọ̀wọ́, tí ó sì ní ìgbà tó jọ̀wọ́, tí ó sì ní ọ̀rọ̀ tó jọ̀wọ́.
Nígbati mo bẹrẹ iṣẹ́ ìròyìn yìí, èmi kò mọ̀ pé, ó máa gbádùrù nígbà tí ó bá de, sùgbọ́n, mo gbádùrù, torí pé, èmi gbà gbogbo ìkọ́ tí wọn kọ́ mi ní ilé ìgbà tí ó wà ní ilé ìtajà náà.
Tí èmi kò bá gbà gbogbo ìkọ́ tí ó kọ́ mi, kò sí bí tí èmi yóò fi lè gbádùrù nísinsìyì.
Èmi kò ní lè rántí gbogbo àwọn ọ̀rọ̀ rere tí wọn kọ́ mi, ṣùgbọ́n, èmi sọ pé, ó jẹ́ àwọn ìkọ́ tí ó dá mi lójú pé, èmi yóò máa gbádùrù.
Tí èmi kò bá gbà gbogbo ìkọ́ tí wọn kọ́ mi, óò dájú pé, èmi kò ní ti ní ọ̀rọ̀ láti kọ̀ gbogbo àwọn àkọ́ròyìn yìí tí mo ti kọ́.
Ìgbà gbogbo ni èmi máa ń gbà gbogbo ìkọ́ tí wọn bá kọ́ mi, tí mo sì máa ń fi gbogbo ìkọ́ tí wọn bá kọ́ mi sílẹ̀, mo gbà gbọ́ pé, ó yẹ kí èmi gbà gbogbo