Sokoto Sultan




Ṣẹ́ Ọ̀rọ̀ fún lágbàjá ọ̀rọ̀ èdè Yorùbá, tí ó sì jẹ́ Aláàfin àgbà fún gbogbo Yorùbá, Oba Adeyemi III tí ọ̀rọ̀ rẹ̀ rí ojú ọ̀run wá. Ọba náà kọ́kọ́ sọ ọ̀rọ̀ náà nígbàtí ó ń bá àwọn ọmọ Yorùbá tó ń bẹ ní Sokoto sọ̀rọ̀ ní ọdún 1983. Àwọn ọ̀rọ̀ tí Ọba náà sọ náà dùn mọ́ ọ̀rọ̀ tí Sultan tí ó jẹ́ ọ̀gá ní ìlú Sokoto náà sọ papọ̀.

Ọ̀rọ̀ náà dájú pé ọ̀rọ̀ Sùltànì ní Yorùbá túmọ̀ sí ọba tó ga jùlọ. Aláàfin kọ́kọ́ sọ ọ̀rọ̀ náà láti fi hàn pé ọlá àgbà tí Sultan ní ní ìlú Sokoto náà yọrí sí ọ̀rọ̀ kọ̀ọ̀kan náà ní Yorùbá.

Nígbà tí àwọn ọmọ Yorùbá ní ìlú Sokoto gbọ́ ọ̀rọ̀ náà, inú wọn dùn gan-an. Wọ́n ní ìdí láti gbàdúrà fún ọba wọ́n tó gbọ́ ọ̀rọ̀ rere láti ọwọ́ Ọba Muslim kan.

Ọ̀rọ̀ tí Ọba Adeyemi sọ náà ti di ọ̀rọ̀ tí àwọn ọmọ Yorùbá sábà máa ń lò láti fi ṣàpẹẹrẹ ọba tì ó ga jùlọ. Nígbà tí àwọn ọ̀rọ̀ Ọba náà bá fún wọn létí Sultan tí ó jẹ́ ọba gbogbo àwọn ará Muslim ní Nàìjíríà, wọ́n máa mọyì ọ̀rọ̀ náà gidigidi.

Ní ọ̀rọ̀ tó tẹ̀ lé e, Aláàfin gbà wọn nímọ̀ràn pé kí wọ́n máa ṣe àṣà àti ìṣẹ̀ Yorùbá wọn pẹ̀lú ọ̀rọ̀ Yorùbá. Ó ní ó dájú pé àwọn ọmọ Yorùbá tí ó wà ní Sokoto ti gbé ìlú abúlé wọn ga sì ilé-ìwé, wọn gbọ́dọ̀ rí sí àṣà àti ìṣẹ̀ tí wọn ti gbé láti ilé.

Aláàfin gbà wọn nímọ̀ràn pé kí wọ́n máa ṣe àgbà àti ewé Yorùbá. Ó tún ní kí wọ́n ó máa sọ ọ̀rọ̀ Yorùbá pẹ̀lú àwọn ọ̀rọ̀ wọn. Ó ní èyí ó máa jẹ́ kó rọrùn fún wọn láti kọ́ àti sọ ọ̀rọ̀ Yorùbá.

Ọ̀rọ̀ tí Ọba náà sọ náà jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ọ̀pọ̀ àwọn ọ̀rọ̀ Yorùbá tó gbọ́ gbé sárá. Wọ́n gbà gbọ́ tí wọn sì ṣe bí ó ní kí wọ́n ṣe. Nígbà tí wọ́n bá ń ṣe àgbà àti ewé Yorùbá, wọn máa ń fi ọ̀rọ̀ Yorùbá sọ̀rọ̀. Nígbà tí wọ́n bá sì ń sọ ọ̀rọ̀ Yorùbá, wọn máa ń lò àwọn ọ̀rọ̀ tí àwọn ọmọ Yorùbá ní ilé náà máa ń lò.

Nígbà tí ọ̀rọ̀ "Sokoto Sultan" bá ti fún àwọn ọmọ Yorùbá ní ìrànlọ́wọ́ láti mọ ọ̀rọ̀ Yorùbá tí ó tóbi jùlọ, ó tún ti fi hàn àjọṣepọ̀ tó rọrùn tí ó wà láàrín àwọn Yorùbá àti àwọn Northern.