Sule Lamido: Ẹni tí ó ní ẹbẹ tí ó gbọn




Ọ̀rọ̀ àkọ́kọ́:
Ẹni tí ó bá ní ẹbẹ tí ó gbọn, kò ní wá níbàjé lágbà. Ìwé kọ́ wa pé, "Ẹni tí ó gbọn máa ń ṣàgbà", èyí túmọ̀ sí pé nígbà tí ó bá ṣe apákan, ó nílò láti múra sílẹ̀ fún ohun tó bá bá. Ọ̀rọ̀ yìí bá Sule Lamido mu. Ọ̀gá àgbà yìí ní ẹbẹ̀ tó gbọn tó sì ti jàǹfààní rẹ̀.

Sule Lamido jẹ́ ọmọ àgbà tí a bí sí ìdílé ọ̀gbóni ní ìlú Bamaina, ní Ìpínlẹ̀ Jigawa. Ọ̀rọ̀ àgbà tó gbọn ni, "Ọmọ àgbà ní a fi ń mọ́ èdè", èyí túmọ̀ sí pé ìmọ̀ ọ̀rọ̀ tó tó jẹ́ àmì ọmọ àgbà. Ọ̀rọ̀ yìí bá Sule Lamido mu. Láti ìgbà èwe rẹ̀, ó ti jẹ́ ọmọ àgbà tí ó gbọn, tí ó sì mọ̀ ọ̀rọ̀ tó tó. Ó kẹ́kọ̀ọ́ sì gboyè nínú ìmọ̀ Ìjọba-Ìbílẹ̀, ó sì ṣiṣẹ́ bí ọ̀gá àgbà ẹgbẹ́ òṣèlú díẹ̀ nígbà tí ó kàkàkà ní ọdún 1999 láti díje fún ipò Gómìnà ìpínlẹ̀ Jigawa. Ó bori díje ọ̀hún, ó sì ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí Gómìnà ìpínlẹ̀ Jigawa fún ọdún mẹ́jọ́. Nígbà tí ó wà lágbà, ó ṣe àgbàyanu púpọ̀, tí ó sì jẹ́ kí ọ̀pọ̀ àwọn ọmọ ìpínlẹ̀ Jigawa gbádùn ti ìṣàjọba rẹ̀.

Láti ìgbà tí ó kúrò láti ipò Gómìnà ìpínlẹ̀ Jigawa, Sule Lamido ti ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí ọ̀gá àgbà tí ó ní àgbà nla, tí ó sì ti jàǹfààní gbogbo ìrírí rẹ̀. Ó ti nípìn nínú àwọn ipò pàtàkì púpọ̀, tí ó sì ti ṣe àgbàyanu nínú gbogbo wọn. Ó jẹ́ ọ̀gá àgbà tí ó ní ìmọ̀ tó jinlẹ̀ nínú ìmọ̀ ìjọba-ìbílẹ̀, ó sì ní ọ̀pọ̀ àwọn ọ̀rẹ́ ní gbogbo ilẹ̀ Nàìjíríà. Ìgbà kan, ó nílò lati kọ̀wé kan fun ọ̀rẹ́ rẹ̀ kan ti o jẹ́ òṣèlú lágbà keji ni ìpínlẹ̀ Kwara. Lamido kọ ọ̀rọ̀ tí ó jinlẹ̀ púpọ̀ ní inú ìwé náà, tó sì fún ọ̀rẹ́ rẹ̀ náà nìyàn. Ọ̀rẹ́ rẹ̀ náà ka ìwé náà, ó sì gbádùn rẹ̀ púpọ̀. Ó kọ́kọ́ kà a fún àwọn ọ̀rẹ́ rẹ̀, tí wọ́n sì gbádùn rẹ̀ púpọ̀. Nígbà tí wọ́n bá kọ́kọ́ kà a, wọ́n gbà pé ọ̀gá àgbà kan kọ ọ̀rọ̀ náà. Nígbà tí wọ́n bá gbọ́ pé ọmọ àgbà kan tí ẹ̀bẹ̀ rẹ gbọn, tí kò tíì ṣiṣẹ́ ní ẹka ìjọba kankan kọ ọ̀rọ̀ náà, wọ́n kọ́kọ́ kà, tí wọ́n sì gbádùn rẹ̀. Ó fi hàn kedere pé Lamido ní ẹ̀bẹ̀ tí ó gbọn, tí kò sí ohun tó bá se tí kò ní dára.

Àgbà tí Lamido ní yìí kò pé láàyè ìṣèlú nìkan, ó sì ti jàǹfààní gbogbo ìgbésí ayé rẹ̀. Ó jẹ́ ọkọ̀ tó nífẹ̀ẹ́ ìdílé rẹ̀, tí ó sì jẹ́ baba tó jẹ́ àpẹẹrẹ. Ó ní ọ̀pọ̀ ọmọ, tí ó sì ní ọ̀pọ̀ ọ̀rẹ́. Gbogbo àwọn tí ó mọ̀ ọ́ fihàn ìfẹ́ fún un, tí wọ́n sì gbàá ní ọ̀rọ̀ rẹ̀. Ó jẹ́ ènìyàn tó ní ẹbẹ tí ó gbọn, tó sì mọ bí a ó fi gbogbo ohun tí ó bá ní ṣe dára.

Ìtàn Sule Lamido jẹ́ ìtàn àṣeyọrí. Ó jẹ́ àpẹẹrẹ tí ó fihàn kedere pé nígbà tí ó bá ní ẹbẹ tí ó gbọn, kò ní wá níbàjé lágbà. Ó jẹ́ ọkọ̀ tí ó nílò láti gbà pe díẹ̀, ká sì gbà pé, gbogbo wa ní ẹbẹ tí ó gbọn, ká sì fún ọmọ wa nìṣẹ́, ká sì fi hàn gbogbo àgbà wa.