Nígbà tí mo kọ́kọ́ gbọ́ nípa Taiwan, mo rò pé o jẹ́ ibi kékeré tí kò mọ̀, tí ó wà ní àgbègbè Asia. Ṣùgbọ́n nígbà tí mo ṣe àgbéyẹ̀wò pọ̀ sí i, mo rí i pé Taiwan jẹ́ ilẹ̀ tó gbọńgbọ̀n, tí ó ní ìtàn àgbà àti àṣà àgbà.
Ọ̀rọ̀ "Taiwan" túmọ̀ sí "Terrace of the Bay" ní Yorùbá. Ìlú náà ní àgbàyanu àgbàyanu kan, tí ó ní ibi gbùngbùn, ṣùgbọ́n ó tún ní olókìkí fún òwúrọ̀ ojú ọ̀run àti ojú ọ̀run tójú sán. Ọ̀rọ̀ gbólóhùn Taiwan jẹ́ Mandarin, ṣùgbọ́n ó tún ní òṣìṣẹ̀ àwọn èdè mìíràn bíi Hokkien àti Hakka.
Ìtàn Taiwan jẹ́ àgbàgbà kan tí ó kún fún ọ̀pọ̀ àgbà àti ìgbàlágà. Láti ọwó́ àwọn ará Dutch títí dé àwọn ará Japan, Taiwan ti jẹ́ ilẹ̀ tí àwọn orílẹ̀-èdè àjẹ̀jì fi gbájúmọ̀. Ṣùgbọ́n nígbà gbogbo yẹn, ọ̀rọ̀ àṣà Taiwan ti dúró gbọn-in gbọn-in.
Òun tí mo fẹ́ràn jùlọ nípa Taiwan ni oúnjẹ rẹ̀. Òunrenjẹ́ Taiwan jẹ́ àgbàgbà tí ó kún fún àwọn adùn àgbà, láti àwọn ọ̀gbà Ilẹ̀ China títí di àwọn ìgbò Taiwan. Mẹ́nuǹ méjì tí mo gbádùn jùlọ ni jīke (ìṣu ọ̀gbà tí ó ní ọ̀rùn) àti gōngbǎo jīdīng (ìṣu àgbàlúgbà tí ó ní ọ̀rùn dídùn).
Taiwan jẹ́ ibi tí ó dára tó láti wá, tí àwọn ènìyàn rẹ̀ jẹ́ onírúurú àti onífẹ̀ẹ́. Lẹ́yìn tí mo ti ṣàgbéyẹ̀wò nípa rẹ̀, mo mọ̀ pé mo fẹ́ láti lọ ibi náà kaǹdágà ọ̀kan ọjọ́. Súnmọ́ fún ọ̀rọ̀ àṣà gbẹ̀rẹ̀é, àwọn ibi gbùngbùn tí ó dára tó àti oúnjẹ tí ó ń gbẹ́nú ṣẹ́.
Taiwan, èyà tí ó ń bú kọ̀, ṣùgbọ́n tí ó ní lágbára. Nígbà tí ó bá di àkókò tí mo bá lọ síbẹ̀, mo mò pé mo máa gbádùn ìrìn-àjò mi gan-an.