Tobi Amusan: Ọ̀pẹ́lẹ́ Saudi yìí ńkó?




Bẹ́ẹ̀ ni mo máa pe orúkọ ìgbà náà. Òní tó ti fẹ́ di ọdún kan là ó jẹ́ tíTobi Amusan ṣẹ́gun gbogbo àgbà orí ayé ní ìsinsí 100m kàtá lórí ọ̀gbà Saudi.

Ìṣẹ̀ náà kò yà nkan kan bí kò ṣe àgbàyanu. Bóyá ẹ kò gbà, Tobi ṣe ìsinsí náà ní ìṣẹ́jú ààyá 12.12s. Èyí fún un láti di obìnrin Àfríkà àkókò gbogbo tó gba ọ̀pá aṣẹ gbogbo àgbà ayé nínú ìsinsí náà.

Imọ̀ mi kò gbọ̀dọ̀ pari láì fi kùn un pé èyí jẹ́ kíkún díẹ̀ jáde nínú àgbà orí ayé, tí ìgbà tí Kendra Harrison gba láti gba ọ̀pá aṣẹ gbogbo àgbà ayé ní ìsinsí 100m kàtá ní ọdún 2016 ṣáájú tó di ọdún mẹ̀fà.

Ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ tí mo fẹ́ sọ ni pé ìṣẹ̀ yìí tó ṣe jẹ́ àrà. Ìṣẹ̀ náà kò yà nkan kan bí kò ṣe ọrún ọ̀ṣù tí ó dára. Kò sí àgbà tí ó ní ìdánimọ̀ ṣáájú ìsinsí náà tí ó máa rò pé ọ̀pẹ́lẹ́ náà á yọ to bẹ́ẹ̀.

Èyí fi hàn pé, nígbà tí a bá fẹ́ ṣe ohun kan, tí a sì gbẹ́ ọ̀rọ̀ rẹ̀ kọ́kọ́, kò sí ohun tó máa ṣẹlẹ̀ tó máa yẹ wá lẹ́nu.

Tobi Amusan kò gbàgbé bí àti ìdágbà rẹ̀ ṣe jẹ́. Ó gbìyànjú láti fi gbogbo ara rẹ̀ ṣiṣẹ́, ìgbà gbogbo tó bá wà ní ọ̀gbà èré.

Ìyà rẹ̀, Elizabeth, ńkó? Ọ̀gbẹ́ni, èyí jẹ́ ọ̀gbẹ́ni tó gbàtà. Ó ma ń wọ́ àwọn ọmọ rẹ̀ lóde àti ní ilé.

Ó ṣe tán, gbogbo ìṣẹ̀ náà ti san, bákan náà ni àwọn ẹ̀jẹ̀ tí ó túnà ún yí ta, ti bá nù.

Ìṣẹ̀ yìí kò gbọ̀dọ̀ já sí ọ̀rọ̀ yìí. Mo ní ìgbàgbọ́gbọ́n pé Tobi Amusan á tún dá wọn dúró ní ọ̀pẹ́lẹ́ tó ń bọ̀. Ọ̀gá ńlá, àwa mọ́ ẹ̀.