Tosin Adarabioyo: Ẹrù Ọmọ Yorùbá Tó Ńṣiṣẹ́ Lori Àgbà Bọ́ọ̀lù




Àwọn ọmọ Yorùbá ti sọ̀rọ̀ àgbà, tí wọ́n sì ti ṣe gbogbo ohun tí àwọn ọmọ eniyan le ṣe, bí wọ́n ṣe jẹ́ ara ohun ti a ń pè ní àgbáyé, bẹ́ẹ̀ ni àwọn ti ṣàgbà lórí àgbà bọ́ọ̀lù. Ọ̀kan lára àwọn tí ó ti ṣe rere lóri àgbà bọ́ọ̀lù ni Tosin Adarabioyo.

Tosin Adarabioyo jẹ́ ọ̀dọ́mọ̀kùnrin Yorùbá tí a bí ní ìlú Manchester, ni ọdún 1997. Ó bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ bọ́ọ̀lù rẹ̀ nígbà tó wà ní ọmọ ọdún mẹ́fà, títí di ọdún 2016 tí Manchester City mu u lọ. Ọ̀dọ́mọ̀kùnrin yìí ti ṣe àgbà fún Manchester City, Fulham, Blackburn Rovers, àti West Bromwich Albion. Nígbà tó wà ní Fulham, ó rán gòólù kan tí wọ́n kà sí "góọ̀lù oṣù." Lẹ́yìn tó padà sí Manchester City, ó lóje lórí àgbà kí ó fún wọ́n ní ìṣẹ́gùn gbàá lọ́lẹ̀ ní tí ó ṣe ìbàjẹ́ fún wọ́n láti gba ìṣẹ́gbè tí ń yọ̀rí ọ̀pọ̀lọpọ̀ owó fún ọ̀rọ̀ ajé.

Àgbà tí Tosin Adarabioyo ń ṣiṣẹ́ ni àgbà àábò, tí ó ń gbàgbé àwọn amúgbálẹ̀ dòbùlọ̀ nígbà tí ẹgbẹ́ ìta bá gbà bọ́ọ̀lù. Ó jẹ́ ọ̀gbàgbé tí ó gbéra, tí ó sì mọ̀ bí a ṣe ń kọ̀ ọ̀nà àwọn olùgbà bọ́ọ̀lù tí wọ́n gbà bọ́ọ̀lù láti ilẹ̀. Ọ̀dọ́mọ̀kùnrin yìí ti ní àwọn àjọṣepọ̀ ẹgbẹ́ orílẹ̀-èdè, tí ó ti ṣiṣẹ́ fún ẹgbẹ́ orílẹ̀-èdè England ní ilé-ìjẹ́un Lontodọ́nnú nígbà tí ó wà ní ọmọ ọdún mẹ́ẹ̀dọ́gbọ̀n.

Tosin Adarabioyo jẹ́ àpẹẹrẹ ti bàbá-ọlọ́kun. Ó ti fi hàn pé ọ̀rọ̀ ajé kò ní lè ṣiṣẹ́ rere bí kò bá jẹ́ ọ̀rọ̀ ọ̀rọ̀ ajé orin. Ó jẹ́ ọ̀rọ̀ ìmọ̀ràn fún gbogbo ọ̀dọ́mọ̀kùnrin ati ọ̀dọ́mọ̀bìnrin tí ó ní ọ̀rọ̀-ìjọsìn tí wọ́n fẹ́ ṣe, kí wọ́n kòwọ́pọ̀ nínú rẹ̀, tí wọ́n ṣiṣẹ́ kára láti ṣe gbogbo ohun tí wọ́n ba le ṣe láti fi àgbà wọn hàn ní àgbáyé.

A gbọdọ̀ fún Tosin Adarabioyo ní ọ̀pẹ̀ lásán, tí a sì gbọdọ̀ gbà á níyìn fún gbogbo ohun tí ó ti ṣe. Ó jẹ́ àmúlù gbogbo ọ̀rọ̀ tí a sọ nílè ni, tí ó sì fi hàn pé àwọn ọmọ Yorùbá lè sọ̀rọ̀ gbogbo ohun tí wọ́n ba gbàgbé. A gbọ́dọ̀ gbà á níyìn, tí a sì gbọdọ̀ bá a nìṣẹ́ papọ̀ láti mú gbogbo ohun tí a ń gbé karí ayé tí a bá ṣe gbɔ̀ àyà fi bọ́un.

  • Tẹ̀ síwájú láti kọ̀ ẹ̀kọ́ láti ọ̀dọ̀ ọ̀rọ̀ Tosin Adarabioyo.
  • Ṣètò ìgbàgbó rẹ̀ pé o lè ṣe ohun ọ̀rọ̀ rẹ̀.
  • Ṣètò láti ṣiṣẹ́ kára, tí o sì ṣiṣẹ́ pẹ̀lú ọ̀rọ̀ ọ̀rọ̀ rẹ̀ fún ìgbà pípé tó o bá yẹ, tí o sì ṣiṣẹ́ láti fi àgbà rẹ̀ hàn ní àgbáyé.