Uba Sani El-Rufai




Ẹyin ènìyàn mi, owó tító ọmọ àgbà l'ó ń jẹ àti ẹlẹ́sẹ̀, ṣùgbọ́n ìlú ìbíni tí a kò lè fi ẹsùn kan nípa gbágbá àti ọ̀làjú, ó yẹ kó ṣe àgbà fún àwọn ọmọ àgbà tó jẹ ọmọ ìbíni. Nígbà tí ọba kéfèé, ẹni tíóbìnrìn wáá ṣègbádùn un, tí a sì fún un ní ibi tí yóò máa gbé fún ọ̀rọ̀ àgbà.

Àwa tí a bá jẹ́ ọmọ àgbà, a ó ṣe gbẹ́gbẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà, a ó sì máa ṣe ìrànló̟wọ́ fún àgbà, bí ìgbà tí àwọn ọmọ àgbà ń ṣe àgbà fún wa nígbà tí a jẹ́ ọ̀dọ́. Ọ̀rọ̀ àgbà kò ní kú, ó sì ti láti ìgbà tí ó ti bẹ̀rẹ̀, ó sì á ṣẹ̀kún fágbà. Bí a bá ní ogun àti ìjà, ọ̀rọ̀ àgbà ni ọ̀nà tí a óò gbà yanjú wọn.

Àwọn àgbà gbọ́dọ̀ jẹ́ olóòtọ́, ní ìwà rere, tí wọn ò sábà ń ṣe ìwà ipá, ńṣe ìwà ìlera, kí wọ́n sì lè ṣàgbà fún àwọn tí ń bá wọn wí. Kì í ṣe nígbà tí a bá dá wọn lábàá ni wọ́n á fi bẹ̀rù ká, ṣùgbọ́n ó gbọ́dọ̀ jẹ́ nígbà gbogbo. Àwọn tí ń ṣe ìwà ipá àti àwọn tí ń ṣe ìwà alaìlera kò̀ ní lè ṣàgbà fún ẹnikẹ́ni, wọn á sì máa ṣe àwọn ohun tí ń ṣàkóbá fún àgbà.

Ọ̀rọ̀ àgbà gbọ́dọ̀ jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ń wúlò, tí ń gbéni ró, tí ń mú kí àwọn ènìyàn máa gbọ́ àti ṣe. Kò gbọ́dọ̀ jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ń run àwọn ènìyàn, tí ń ṣe àwọn ohun tí ń ṣàkóbá fún ìlera wọn, tàbí tí ń mú kí wọ́n máa ṣe àwọn ohun tí kò tọ́.

Ọ̀rọ̀ àgbà gbọ́dọ̀ jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ń gbéni ró, tí ń mú kí àwọn ènìyàn máa gbọ́ àti ṣe. Kò gbọ́dọ̀ jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ń run àwọn ènìyàn, tí ń ṣe àwọn ohun tí ń ṣàkóbá fún ìlera wọn, tàbí tí ń mú kí wọ́n máa ṣe àwọn ohun tí kò tọ́.

Ìgbà tí a bá ṣàgbà fún àwọn àgbà, nígbà náà ni wọ́n á fi jù wá lọ, nígbà náà ni wọ́n á fi máa gbọ́ àti ṣe àwọn ohun tí a bá sọ fún wọn. Ìtọ́jú àgbà jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó ṣe pàtàkì gan-an, tí ó sì yẹ ká gbogbo ènìyàn máa ṣe.